จบปัญหาหูบินได้แค่ “แก้ไขหูกาง” กับมาสเตอร์พีซคลินิก !

maylymalodydy

สมาชิกใหม่

“สวยใส บินได้” เป็นฉายาที่เพื่อน ๆ ชอบเรียกเราตั้งแต่เด็กแล้วค่ะ หูกางจะเก็บยังไง๊ยังไงก็ปิดไม่มิดเนอะ เพราะหลักฐานมันติดอยู่กับหน้าเลยค่ะ กลุ้มใจมาตลอด เมลี่คิดว่าปัญหานี้เป็นปมเลยค่ะ ยิ่งเวลาจะถ่ายรูปน้า อึ้ย. หันไม่ถูกเลยเอามุมไหนดีก็หูนั้นมันเด่นเกินหน้า ชัดทุกมุมเลยค่ะ ไม่เชื่อไปชมภาพโล้ดดด

ยังดีที่มีผมปิดหูแบบเนียน ๆ กันไป ความสามารถเฉพาะตัวเลยค่ะ อิอิ

อันนี้คือ ถ่ายไกล ๆ นะ ยังเห็นหูชัดยิ่งกว่าดูหนัง 3D

เปิดโชว์แบบไม่กั๊ก หูจะกาง ๆ แบบนี้ค่ะ​

เวลาแต่งหน้าสวย ๆ แล้วทำผมขึ้นเหมือนขาดความมั่นใจไปเลยค่ะ พอคนมองหน้าเราบ่อย ๆ เราก็ไม่มั่นใจว่าเอ๊ะๆ มองหน้าหรือมองหูกันแน่ 555

ถึงจุดหนึ่งเราเลยตัดสินใจไปศัลยกรรมแก้ไขหูกางที่มาสเตอร์พีซคลินิก เหตุผลที่เลือกที่นี่เพราะเราเคยเสริมหน้าอกที่นี่แล้วผลลัพธ์ออกมาดี ประทับใจค่ะ ตั้งแต่คุณหมอ พี่ ๆ พนักงานที่ดูแลดีมาก อุปกรณ์ทางการแพทย์ต่าง ๆ ก็มีมาตรฐาน เลยมั่นใจค่ะ ยิ่งหูเป็นอวัยวะที่สำคัญมาก ๆ มีเส้นประสาทอยู่เยอะด้วยเลยต้องวางแผนกันดี ๆ ก่อนทำค่ะ

วันนัดปรึกษากับคุณหมอสมบูรณ์ก่อนผ่าตัดแก้ไขหูกางค่ะ​

คุณหมอสมบูรณ์วิเคราะห์อย่างละเอียดก่อนวันผ่าตัดจริง คุณหมอบอกเราว่าตำแหน่งของใบหูเราที่กางออกมาทำให้องค์ประกอบของหน้าและหูโดยรวมดูไม่สมดุลกันค่ะ

องศาของหูเรามันไม่รับเข้ากับรูปหน้าที่เรียวเป็นรูปไข่ หมอบอกใบหูของเรากางออกมาเกือบ 40 องศาเลยค่ะ คือปกติแล้วควรอยู่ที่ 25-35 องศา เวลามองหน้าตรง ๆ เลยจะมองเห็นปัญหาหูกางชัดเจนมาก

จริง ๆ แล้วหูมันก็กางทุกมุมนั่นแหละค่ะหมอ 555 จะมองจากด้านไหนก็กางเกิ๊นนน.​

คุณหมอจะช่วยปรับหูทั้งสองข้างของเราให้กางในองศาที่พอเหมาะ จะได้ออกมาสวยพอดี ๆ เป็นธรรมชาติค่ะ

ถึงเราจะไม่ได้เข้ามาที่คลินิกนานแล้วหลังจากที่เคยทำหน้าอกไป แต่มาตรฐานของที่นี่ยังเป๊ะเหมือนเดิมค่ะ ครั้งนี้กับคุณหมอสมบูรณ์ก็ให้คำปรึกษาได้ดีและละเอียดมากกก มาตรฐานดีแบบนี้สบายใจได้เลยค่ะ

ก่อนถึงวันผ่าตัด เรามาพร้อมกับหน้าสดสุด ๆ 555 เตรียมพร้อมแล้วค่ะ​

ตอนผ่าตัดคุณหมอจะฉีดยาชาให้ก่อนค่ะ ก่อนทำคุณหมออธิบายขั้นตอนว่า จะทำการกรีดตัดเนื้อบริเวณหลังหูออกไปพร้อมกับดึงผิวหนังบริเวณนั้นให้ตึงขึ้น จากนั้นก็เย็บแผลให้เรียบร้อยค่ะ

คุณหมอสมบูรณ์บอกให้เราสบายใจว่าไม่ต้องกลัวเรื่องรอยแผลเป็น เพราะหมอจะใช้เทคนิคซ่อนแผลตรงหลังใบหูซึ่งเป็นจุดที่มองเห็นยาก และตอนผ่าตัดคุณหมอจะพยายามทำให้แผลของเรามีขนาดเล็กที่สุดประมาณ 1 ซม. เองค่ะ แล้วคุณหมอก็มือเบาละเอียดอ่อนมากกกระหว่างทำเลยไม่เจ็บเลยค่ะ

หลังทำเสร็จใหม่ ๆ จะรู้สึกปวด ๆ ตึง ๆ ที่หูบ้างค่ะ​

พี่พยาบาลใช้ผ้ารัดบริเวณรอบใบหน้าและหู เพื่อช่วยซัพพอร์ตแผลหลังการผ่าตัดและลดการปวดบวมของเราได้เยอะเลยค่ะ

วันที่ 1-6 คุณหมอให้รัดผ้าไว้ตลอดค่ะ หน้าก็จะกลม ๆ ประมาณนี้ 555​

คุณหมอแนะนำให้หลีกเลี่ยงการโดนน้ำบริเวณแผล 3 วันและหลังผ่าตัดสระผมได้วันที่ 3 ขึ้นไปค่ะ แต่ต้องเช็ดทำความสะอาดบริเวณแผลที่ผ่าตัดให้แห้ง ระหว่างนี้งดออกกำลังกายหรืออะไรต่าง ๆ ที่จะกระทบกระเทือนศีรษะ แล้วก็งดดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์จนกว่าแผลจะหายดีค่ะ

พอครบ 7 วันคุณหมอนัดตัดไหมและเอาผ้ารัดออกครั้งแรกค่ะ ก่อนเอาออกตื่นเต้นนิด ๆ แอบลุ้นว่าหูจะออกมาเป็นยังไงบ้าง

เอาผ้าออกแล้วค่ะ ฟิลตอนนั้นแบบดีใจมากกก หูไม่กางแล้ว เย่ ๆ​

คุณหมอตรวจดูแผลรวมทั้งตรวจสภาพหู หมอสมบูรณ์บอกว่าแผลเป็นปกติดีค่ะ แผลแห้งดีมาก วันนั้นไม่ค่อยเจ็บแล้วค่ะ มีปวดตึง ๆ นิด ๆ แค่บางช่วงเท่านั้นค่ะ คุณหมอแนะนำให้ใช้ผ้าพันไว้ให้ครบ 2 อาทิตย์แต่สามารถเอาผ้าออกได้บ้างค่ะ

ทรงหูที่ออกมาเป็นธรรมชาติมากเลยค่ะ ชอบตรงเวลามัดผม หูไม่กางออกมาแล้ววว

ครบ 1 เดือนมีนัด Follow Up อีกรอบค่ะ​

1 เดือน ปล่อยผมแบบมั่นใจ เปิดโชว์หู 1 ข้างค่ะ

คุณหมอบอกว่าหูเข้าที่ดีแล้ว แต่คุณหมอแนะนำการดูแลตัวเองเพิ่มเติมอย่างละเอียดเลยค่ะ แล้วก็เตือนเราให้ระวังอย่าไปชนแผลหรือทำอะไรที่กระทบกระเทือนหูแรง ๆ ค่ะ

คุณหมอสมบูรณ์หมอคนเก่งประจำมาสเตอร์พีซคลินิกค่ะ​

มองแค่หน้าคุณหมอก็รู้อยู่แล้วว่าใจดี ยิ่งตอนให้คำปรึกษากับตอนผ่าตัดคุณหมอค่อย ๆ ทำพิถีพิถันมากค่ะ

จะถ่ายรูปมุมไหนหูก็ไม่กางแล้ว หูออกมาสวยเป็นธรรมชาติด้วย เราชอบมากเลยค่ะ

หลังศัลยกรรมแก้ไขหูกางจะทัดหูหรือทำผมทรงไหนก็สวย มั่นใจในตัวเองมากขึ้นแล้วค่ะ​

ใครที่มีปัญหา “หูกาง” แบบเรา แนะนำที่มาสเตอร์พีซคลินิกค่ะ หรือติดต่อนัดคิวปรึกษาได้ทางLine ID @masterpiececlinic ค่ะ ปรึกษาฟรีไม่มีค่าใช้จ่ายน้า มั่นใจได้เลยว่าปลอดภัยหายห่วง เพราะมีนัดติดตามผลหลังทำกับคุณหมอเรื่อย ๆ เลยค่ะ ที่สำคัญไม่เจ็บและไม่น่ากลัวอย่างที่คิดนะคะ ใช้เวลาผ่าตัดแค่ประมาณ 1-2 ชั่วโมงก็เสร็จแล้ว

ถ้ามีอะไรมาอัพเดทจะมาเล่าให้ฟังอีกแน่นอนนนน วันนี้เมลี่ไปก่อนนะคะ บ๊ายบายยยย. ♥​

freshnight

Junior Member
Staff Member
30 สิงหาคม 2013
ดูมีความสุขขึ้นมากเลยครับ

rolly46

สมาชิกโดดเด่น
ตอนทำเจ็บมั้ยคะ

jeffe

สมาชิกโดดเด่น
ทำเเล้วดีขึ้นเยอะเลย

ด้านบน ด้านล่าง