[ศัลยกรรมหน้าอก] รีวิวศัลยกรรม การเพิ่มขนาดหน้าอก - PART2 ฟื้นตัว

IminE

สมาชิกโดดเด่น
13 กันยายน 2018
สวัสดีค่ะ ~
กลับมาที่การรีวิวศัลยกรรมหน้าอกของ NANA อีกครั้งนะคะ

เมื่อวันที่ 22 มิ.ย. ที่ผ่านมา ได้ทำการผ่าตัดเสริมหน้าอกไป
มีรายละเอียดบางส่วนที่อยากแนะนำเพิ่มเติมค่ะ

entryที่แล้ว พูดถึงความปลอดภัย และความน่าเชื่อถือของคุณหมอไปแล้ว วันนี้จะมาเล่าลงรายละเอียด ตั้งแต่วันก่อนผ่าตัด ยาวไปจนถึง 6วันให้หลังจากการผ่าตัดนะคะ

เล่าจริงจากประสบการณ์ตรงเลยนะคะ

สำหรับท่านที่มีความกังวลเกี่ยวกับการศัลยกรรมหน้าอก ปูเสื่อรอทางนี้ได้เลยค่ะ
ซิลิโคนที่เลือก คือ BellaGel Micro นะคะ
กล่องหน้าตาแบบนี้เลยค่ะ

ศัลยกรรมเสริมหน้าอกของ NANA

จากที่เห็นในภาพ คือมีการ์ดรับประกันซิลิโคน
ซึ่งทางโรงพยาบาลจะมอบให้หลังจากที่ผ่าตัดเสร็จเรียบร้อยแล้วนะคะ
. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .
"วันก่อนการผ่าตัด"

โครงสร้างร่างกาย ตามที่เห็นในภาพเลยนะคะ ไม่ค่อยมีเนื้อ เคยมีช่วงนึงที่อ้วนขึ้นมาหน่อย
เนื้อตามตัวมา แต่หน้าอกไม่ตามมาด้วยเลยค่ะ .....เศร้าใจ หน้าอกเล็กเท่าไหนคือเท่านั้น
บราที่ใช้ เสริมแล้วเสริมอีก + ดันแล้วดันอีก หวังว่าหน้าอกมันจะเข้ามาชิดกันบ้าง
แต่ก็............
เลือกเสื้อผ้าใส่ทีไร ความมั่นใจหดหาย ....
ชีวิตทำไมมันช่างโหดร้ายเช่นนี้
. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .

"วันผ่าตัด"

ศึกษาเกี่ยวกับการศัลยกรรมหน้าอกอยู่พักใหญ่
สุดท้ายตกลงใจ เข้าไปปรึกษาที่ NANA กับคุณหมอฮวังดงยอน
ปวดใจเพิ่มจากวินิจฉัยของคุณหมอที่ว่า ....หน้าอกสองข้างไม่เท่ากัน "อย่างชัดเจน"

หลังจากที่คุณหมอทำการวัดทั่วรอบอก และคำนวนขนาด minimun และ maximum ของซิลิโคนแล้ว
คำแนะนำที่ได้จากคุณหมอฮวังคือ ...
ด้านขวาให้ใช้ขนาด 275cc และด้านซ้ายอยู่ที่ 300cc
ให้คิดง่ายๆว่าประมาณ FULL Cคัพ

แผลที่เกิดจากการกรีดที่ใต้รักแร้ มีความยาวแผลประมาณ 3 ซม.
ก่อนเข้าห้องผ่าตัด มีความกังวลมากจริงๆนะคะ
แต่ออนนี่พยาบาลในห้องผ่าตัด (ให้ความรู้สึกเหมือนออนนีข้างบ้าน)
พูดปลอบด้วยเสียงที่อ่อนโยนว่า เหมือนหลับตา พอลืมตาตื่นมาอีกทีก็เสร็จหมดแล้ว
จริงอย่างที่ออนนีพยาบาลว่าไว้~
พอมีสติอีกที คืออยู่ในห้องพักฟื้นผู้ป่วยแล้วค่ะ (〃∇〃)
ความรู้สึกแรกที่เกิดขึ้นคือ หนาว ...ทำไมหน้าร้อนมันจะหนาวได้ขนาดนี้
ออนนีพยาบาลทำเตียงผู้ป่วยให้อุ่น และคอยเช็คตลอดว่าเตียงร้อนไปมั๊ย ให้ลดอุณหภูมิลงหรือเปล่า
ประทับใจออนนีข้างบ้านจริงๆค่ะ

อีก 30นาทีต่อมา ทุกอย่างก็ดีขึ้น
แต่กลับมีความรู้สึกว่าร่างกายหนักเป็นส่วนๆเข้ามาแทน(ช่วงหัวนม และแขน)
ทำให้การขยับตัวเป็นไปได้ยาก
คุณหมอมีการจ่ายยา เพื่อบรรเทาอาการปวดหลังผ่าตัด
ความรู้สึกตอนนั้นคือ หลับตา - แล้วลืมตาขึ้นมาอีกครั้งหน้าอกก็ใหญ่ แล้วค่ะ
มันใหญ่ขึ้นมาก และสวยด้วย ~~~ จนเหมือนไม่ใช่หน้าอกของตัวเองเลยค่ะ

"วันที่ 2 - วันที่มีอาการปวด และบวม"

วันที่ 2หลังผ่าตัด เริ่มมีอาการปวด และดูเหมือนว่าหน้าอกจะบวมขึ้นด้วย
จึงทานยาแก้ปวดทุกๆ 4ชั่วโมง เพื่อบรรเทาอาการปวด
เวลาที่ต้องหุบแขนเข้าที่ข้างตัวจะค่อนข้างลำบาก
แต่จะว่าไป อาการปวดที่เกิดขึ้น น้อยกว่าที่คาดเดาไว้มากเลยนะคะ

"วันที่ 3 - วันที่บวมมากที่สุด"
วันที่ 3 อาการบวมที่เกิดขึ้น มากกว่าเมื่อวาน
ทำให้การเคลื่อนไหวตัวเป็นไปอย่างลำบาก
ยังไม่คุ้นเคยกับหน้าอก รู้สึกตึงไปหมด
แต่โดยภาพรวมทรงอกสองข้างดูดีขึ้นกว่าเมื่อวาน
เบื่อเล็กน้อย ที่ต้องนั่งอยู่เฉยๆเพื่อพักผ่อนให้ร่างกายฟื้นตัว
และทานยาให้ตรงเวลา
การเคลื่อนไหวของแขนทั้งสองข้างยังไม่สะดวกนัก
และรู้สึกแปลกที่อยู่ดีๆหน้าอกสองข้างก็ใหญ่เบิ้มขึ้นแบบนี้

"วันที่ 4 - วันที่การเคลื่อนไหวของแขนเริ่มดีขึ้นเล็กน้อย"
วันที่ 4 อาการบวมลดลง
สามารถเคลื่อนไหวแขนได้ดีมากยิ่งขึ้น
อาการปวดลดน้อยลง สามารถทิ้งช่วงในการทานยาแก้ปวดไปเป็น 5-6ชั่วโมงได้
คุณหมอให้ใส่บราแบบพิเศษหลังผ่าตัดอย่างต่อเนื่องเป็นเวลา 1เดือน
มันอึดอัดหน่อย แต่ก็เพื่อให้ได้ผลลัทธ์ที่ดีที่สุด
ต้องอดทน (> <;)
"วันที่ 5 - อาการบวมลดลง
วันที่ 5 ได้เวลาอาบน้ำแล้ว!
อาการบวมลดลงทีละน้อยอย่างต่อเนื่อง
หน้าอกที่ตอนแรกรู้สึกว่าตึงมาก ตอนนี้เริ่มนิ่มขึ้นเรื่อยๆ
และความรู้สึกคับแน่นเวลาใส่บราแบบพิเศษนี้ก็ค่อยๆดีขึ้น
การทานยาแก้ปวด จะเหมือนกับวันก่อนหน้านี้
คือสามารถทิ้งช่วงได้ประมาณ 5-6ชั่วโมง
แต่ยังไงก็ยังไม่่ชินกับหน้าอกใหม่นี้อยู่ดี (°∀° *)
"วันที่ 6"
วันที่ 6 อาการบวมดีขึ้น
ความรู้สึกจี๊ดๆที่เกิดขึ้นหลังผ่าตัดก็ค่อยๆดีขึ้นด้วย
แต่ตอนที่ล้มตัวลงนอน ก็ยังรู้สึกว่าหน้าอกตึง และยังไม่คุ้นเคย
หน้าอกค่อยๆนุ่มขึ้น อาการปวดก็เหลือน้อยมาก
ดูกระจกทีไรก็ยังไม่คุ้นกับหน้าอกใหม่ (灬ºωº灬) ゜
แต่ก็ชอบมากเลยค่ะ
ตอนนี้คิดแต่ว่าจะไปหาซื้อชุดชั้นในน่ารักแบบไหนมาใส่ดี ถ้าถึงช่วงที่ไม่ต้องใส่บราแบบพิเศษนี้แล้ว

รีวิวนี้เป็นรีวิวจากประสบการณ์ตรงเลยนะคะ
ใครอยากมีประสบการณ์ปรึกษาปัญหาหน้าอกกับคุณหมอฮวังโดยตรง
สามารถมาหาคุณหมอที่โรงพยาบาลนานะได้เลยค่ะ
คุณหมอ เจ้าหน้าที่ของโรงพยาบาล ทุกคนน่ารักมากเลยค่ะ
ติดตามตอนต่อไปด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ ~~

ปรึกษาศัลยกรรมกับนานะ
แอดไลน์ทันที

NANA Hospital
492 Gangnam-daero, Gangnam-gu, Seoul, South Korea
Line ID : @nanahospital.th
Facebook : https://www.facebook.com/nanahospital.th
IG : https://www.instagram.com/nanahospital.th/
Blog : www.nanahospitalthai.blogspot.com
Phone number: +82-10-3135-6616 (Thai hotline)
e-mail : [email protected]

FREE ล่าม
FREE คืน Tax Refund
FREE รถรับ-ส่ง
FREE ที่พัก
FREE ทรีทเม้นต์ลดบวมหลังผ่าตัด

ด้านบน ด้านล่าง