รีวิวทุบหน้า เเก้จมูก ยกหน้าผาก หลังผ่าตัดวันเเรก (พาร์ท2)

bbbgirl

สมาชิกโดดเด่น
Registered
เข้าร่วม
7 กันยายน 2017

วันที่1หลังจากผ่าตัด

เราทำโครงหน้า3ส่วน กราม คาง โหนกแก้ม
แก้จมูก และยกหน้าผากแก้ปัญหาหนังตาตก
และเพิ่มพื้นที่ระหว่างคิ้ว

ก่อนผ่าก็กังวลมากว่าหน้าจะบวม เพราะเป็นคนเนื้อเยอะ
แต่ผิดคาด พยาบาลบอกว่าบวมน้อยกว่าที่คิดไว้ค่ะ

เช้าวันนี้ก็ยังรู้สึกว่ายาชายังไม่หมดฤทธิ์ ไม่เจ็บเท่าที่
จินตนาการไว้ แต่จะรู้สึกอึดอัดมากกว่าเพราะหน้าบวมค่ะ
บวกกับรพ.ได้ให้ยาแก้ปวดผ่านสายน้ำเกลือด้วย
ไม่อยากถอดสายน้ำเกลือเลย5555555

หลังผ่าตัดเราจะมีสายเดรนเลือดต่ออกจากปาก และเช้า
วันนี้ก็แกะออก พยาบาลบอกว่าหลังแกะออก
รูที่ต่อสายเดรนจะใช้เวลาในการสมานกัน6ชม.
ซึ่งเท่ากับว่าเราทานอะไรไม่ได้เลยค่ะ (แต่บ้วนปาก
ดื่มน้ำเปล่าได้)

หลังจากแกะสายเดรนเลือด พยาบาลก็จะล้างแผลให้ค่ะ
และจัดการพันผ้าที่หัวให้คืน ผ้าพันหัว (แกะได้ตอนรอบ
วันที่3) + เทปแปะใต้คาง (แกะได้รอบวันที่2)
ทั้งหมดนี้จะพันและแปะไว้กดอาการบวมค่ะ

เนื่องจากว่าเราทำยกหน้าผาก ซึ่งส่วนหัวจะมีเส้นประสาทเยอะ
ทำให้หายคลื่นไส้ช้า ตอนกลางคืนหลังจากดื่มน้ำได้
เราก็อาเจียนตลอดค่ะ เช้ามาพยาบาลเลยฉีดยาแก้
คลื่นไส้ให้ สำหรับวันแรกหลังผ่า สิ่งที่เหนื่อยที่สุดสำหรับเรา
คือความรู้สึกอยากอาเจียนตลอดเวลานี่แหละค่ะ ㅠㅠ
(เสียดายนมถั่วเหลืองที่กินรองท้องก่อนถอดสายเดรนมาก)

หลังผ่าเสร็จ

เช้าวันที่28 หลังแกะสายเลือดกับผ้าพันตั่งต่าง เย่ะ!
ทำจมูกโดยใช้กระดูกอ่อนหลังหูด้วย
จะมีสำลีแบบนี้ค่ะ เช้าวันต่อมาแกะออก

ก่อนผ่ากับพี่ล่ามใจดี

ยาแก้ปวดที่โยงกับสายน้ำเกลือกับอุปกรณ์ดูแลตัวเองที่รพ.ให้
วันเเรกก็จะบวมๆหน่อยงี้เเหละค่ะ 555
ไว้เดี๋ยวเรามีรีวิวต่อน้าา ว่าหลังจากนี้จะเปลี่ยนไป
มากน้อยขนาดไหน >_<

ใครยังไม่ได้อ่านพาร์ทเเรก อ่านได้ตามลิ้งด้านล่างนะคะ

https://dodeden.com/forum/threads/15911/

กลับ
บน ล่าง