++รีวิว การดูดไขมันเติมหน้าอก ขาเล็กลง แต่หน้าอกใหญ่ขึ้น สวยสองต่อกับ BODYJET ค่ะ

athenswon

สมาชิกโดดเด่น
Registered
เข้าร่วม
16 พฤษภาคม 2016
สวัสดีค่ะ ชื่อป่าน อายุ 25 ปีนะคะ วันนี้ป่านอยากแชร์เรื่องราวของป่านเอง
กับการดูดไขมัน พร้อมนำไขมันที่ได้ไปเติมกลับให้หน้าอกใหญ่ขึ้น
ด้วยเครื่อง BODYJET คร่าาา ^^
ต้องบอกก่อนว่าการดูดไขมันมาเติมหน้าอกครั้งนี้ ป่านร่วมสนุกกับกิจกรรม

BODYJET MAKEOVER Season 1
โดยบริษัท เทคนิคอลไบเมด จำกัด ผู้นำเข้าเครื่องมือแพทย์และความงามชื่อดัง

ได้จัดขึ้นใน Facebook ค่ะ กติกาก็ง่ายๆ โพสต์รูปตัวเอง
พร้อมบอกสัดส่วน อย/สส/นนแล้วก็เหตุผลว่าอยากดูดไขมัน
จากไหนตรงไหนไปเติมที่ตรงไหน แค่นั้นเองค่ะ
แล้วทางบริษัทเทคนิคอลไบเมด กับทีมแพทย์จากกองจู คลินิก
เค้าจะคัดเลือกแล้วติดต่อมาค่ะ ถ้าใครได้รับเลือกก็ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายเลยค่ะ
บริษัทออกให้หมดเลย ที่ป่านสอบถามมาจากหลายๆที่
การดูดไขมันพร้อมเติมกลับ ราคาเป็นแสนนะคะ

และถึงวันประกาศผล ทางบริษัทก็ติดต่อมาค่ะ
เค้ายังไม่ได้บอกนะคะว่าป่านได้แต่เค้าบอกว่าป่านเป็น
หนึ่งในไม่กี่คนที่ทางเค้าสนใจ ก็ขอเบอร์ ขอชื่อไป
โทรมาสอบถามรายละเอียด และขอรูปชัดๆ เพื่อให้คุณหมอพิจารณาอีกทีค่ะ
และในที่สุดป่านก็มารู้ตอนเค้าประกาศใน Facebook
ของทางบริษัทค่ะ บวกกับมีเจ้าหน้าที่โทรมาแจ้งด้วย
ป่านดีใจสุดๆเลยค่ะ ไม่นึกว่าตัวเองจะได้รับเลือก
เพราะอยากทำมานานแล้ว แต่ไม่นึกว่าจะมาได้ทำฟรีๆ
ไม่เสียค่าใช้จ่ายเลยค่ะ

เหตุผลที่อยากดูดไขมันครั้งนี้เพราะส่วนตัวป่านเอง รูปร่างไม่สมส่วนค่ะ
คือ ช่วงบนเล็ก แต่ต้นขาใหญ่มันเลยเกิดความไม่สมส่วนของรูปร่าง
ที่ผ่านมาไม่ค่อยได้ควบคุมเรื่องอาหาร ทำให้เกิดไขมันมาสะสมที่ต้นขา
แบบเยอะมากกกกก ต้องแต่งตัวอำพรางต้นขาค่ะ
คนส่วนใหญ่ที่เจอจะคิดว่าเป็นคนผอมตัวเล็ก แต่ใครจะรู้ล่ะคะ
ว่าป่านซ่อนต้นขาใหญ่ๆไว้ภายใต้เสื้อผ้า
มันทำให้เราไม่มีความมั่นใจในการแต่งตัวเลยค่ะ
ไม่กล้าใส่ขาสั้นเท่าไหร่ กลัวโดนแซวว่าขาเบียด
เวลาถ่ายรูปนี่ต้องไขว้ขาตลอด เพื่อให้ขาดูเรียวยาวมากขึ้น

แล้วที่น่าสนใจอีกอย่าง คือไขมันที่ดูดออกมา
สามารถเติมกลับไปที่หน้าอก หรือที่เค้าเรียกกันว่า
”Fat Transfer”
ซึ่งตอนแรกที่เห็นกิจกรรมนี้ก็ตามอ่านรีวิว เจ้าเครื่อง BODY- JET
มาพอสมควร เลยเกิดความสนใจ เพราะว่าเห็นพริตตี้หลายคนทำมาเหมือนกัน
และเป็นธรรมชาติกว่าการที่เราไปผ่าตัดยัด ซิลิโคลนค่ะ
เพราะมันเป็นไขมันจากตัวเราเอง ซึ่งปลอดภัยกว่าการที่
เราเอาสิ่งแปลกปลอมยัดเข้าไปในร่างกายแน่นอน

ก่อนจะเริ่มต้นรีวิว ป่านขออธิบายหลักการทำงานของเครื่อง BODY-JET
ให้ฟังก่อนนะคะ

BODY-JET เป็นเครื่องดูดไขมันที่ใช้เทคโนโลยี Water jet
ฉีดพ่นน้ำอย่างอ่อนโยนเพื่อสลายไขมันพร้อมดูดออกค่ะ
เหมาะสำหรับสำหรับคนที่มีไขมันส่วนเกินสะสมบริเวณต้นแขน ต้นขา
หรือหน้าท้อง สะโพก ได้หมดค่ะและยังสามารถนำไขมันที่ดูดออกมาแล้ว
เติมกลับเข้ามาในบริเวณที่เราต้องการได้อีกด้วยเช่น หน้าอก ร่องลึก
ริ้วรอยบริเวณใบหน้า ซึ่งจะทำให้ดูเป็นธรรมชาติและปลอดภัยมากกว่า
เพราะเป็นไขมันของตัวเองค่ะ

อธิบายขั้นตอนแบบง่ายๆคือ เค้าจะใช้ โดยจะใช้เข็มที่เรียกว่า แคนนูล่า
ซึ่งปลายเข็มตัวนี้จะพ่นน้ำละอองน้ำเบาๆ เพื่อทำให้ไขมันแตกตัว
พร้อมกับดูดออกได้ในขั้นตอนเดียวไขมันที่ดูดออกมาเราสามารถเลือกได้ว่า
จะเติมกลับเข้าไปบริเวณไหน เช่น หน้าอก, ร่องแก้ม, หน้าผาก
ผลลัพธ์ที่ได้จะเป็นธรรมชาติ และที่สำคัญป่านมั่นใจมาก
ว่าจะต้องเจ็บน้อยกว่าการไปเสริมหน้าอกแน่นอน
ทั้งเพรียว ทั้งอึ๋ม รอมานานละคร่าาา ฮ่าๆ

และนี่คือหน้าตาของเจ้าเครื่อง BODY-JETค่ะ

แก้ไขล่าสุด:

เริ่มแรกที่มาถึงกองจูคลินิกก็มีทีมงานจากเทคนิคอลไบโอเมด
และคุณหมอมาต้อนรับค่ะจากนั้นก็มีพยาบาลพาไปทำความสะอาดร่างกาย
ให้ปลอดเชื้อ แอบตื่นเต้นนิดนึงนะคะ เพราะเป็นครั้งแรกเลย

จากนั้นคุณหมอก็พาป่านไปวัดสัดส่วน แล้วก็เริ่มทำการมาร์คจุดค่ะ
ขั้นตอนนี้จะเป็นการกำหนดว่าส่วนไหนเป็นส่วนเกินที่เราต้องการจะให้ลดลง
และกำหนดจุดที่จะดูดไขมันออกมาค่ะ

สรุปของป่านคือ คุณหมอจะดุดไขมันจากต้นขา
เพื่อนำมาเติมที่หน้าอกอันน้อยนิดของป่าน ให้มีขนาดใหญ่ขึ้นค่ะ ^^
หลังจากที่มาร์คจุดเรียบร้อย ก็จะมีพยาบาลพามาห้อง ที่จะทำการดูดไขมันค่ะ
โดยที่ห้องนี้จะต้องเป็นห้องที่ปลอดเชื้อนะคะ หลายๆท่านที่เคยผ่านการศัลยกรรมมาแล้วคงคุ้นเคยกันดี

หลังจากนอนที่เตียงเรียบร้อย คุณหมอก็เริ่มฉีดยาชาเพื่อทำให้เราไม่เจ็บ
เวลาเปิดแผลค่ะนาทีระทึกมาถึงแล้วค่ะ คุณหมอเริ่มกรีดเล็กน้อย
ประมาณครึ่งเซนค่ะ แล้วค่อยๆเอาเข็มแคนนูล่าลักษณะเป็นเข็มยาวๆ
แทงเข้าไปที่ต้นขาตามจุดที่มาร์คไว้

ตอนแรกที่จินตนาการไว้คือจะต้องเจ็บมาก
เพราะเข็มใหญ่ แต่ความรู้สึกจริงๆ คือ รู้สึกเหมือนมีอะไรวิ่งในตัวเราแค่นั้นเอง
จากนั้นคุณหมอก็เริ่มพ่นละอองน้ำจากปลายเข็มค่ะ น้ำที่พ่นเข้าไป เป็นน้ำเกลืออุ่นๆ
ผสมยาชาเล็กน้อยเพื่อทำให้เรารู้สึกผ่อนคลายมากขึ้นค่ะ
และละอองน้ำเหล่านี้จะเป็นตัวแยกชั้นไขมันออกจากกล้ามเนื้อค่ะ
หลังจากนั้นก็จะเริ่มได้ยินเสียงครืดๆจากตัวสายยางที่ต่อเข้ากับเข็ม
นั้นแปลว่าคุณหมอเริ่มกระบวนการดูดไขมันแล้วค่ะ
ไขมันที่ถูกดูดออกมาจะถูกแยกมาเก็บไว้ในถังพักเพื่อรอให้ไขมันแยกตัวกับน้ำค่ะ

เอาตรงๆ ความรู้สึกไม่เจ็บเลยค่ะ มีรู้สึกตึงๆหน่วงๆบ้างบางจุด
แต่ไม่ถึงกับเจ็บถ้าจะเจ็บ ป่านว่าเจ็บตอนฉีดยาชานี่แหล่ะค่ะ
เพราะว่าตอนที่ดูดไขมันนั้น ตัวเข็มที่คุณหมอใช้มันจะพ่นละอองน้ำออกมา
จะช่วยสลายพังผืดระหว่างไขมันและกล้ามเนื้อ
ซึ่งอ่อนโยนมาก ทำให้เครื่อง
BODY-JET
แตกต่างจากการดูดไขมันทั่วไปก็ตรงเทคนิคนี้แหล่ะค่ะ

ตอนทำคุณหมอก็ดูดไป ป่านก็ยังเล่นโทรศัพท์เล่นเกมส์ได้ปกติเลยค่ะ ชิวมากกกกๆ
ใช้เวลาข้างนึงประมาณ 20 นาทีค่ะ อันนี้ป่านประมาณเวลาเอานะคะ
ส่วนไขมันที่ดูดออกมาจะถูกแยกไปพักในถังแยกซึ่งเป็นระบบปิด
ทำให้ไม่เกิดการติดเชื้อ รวมถึงไขมันจะยังเป็นไขมันคุณภาพ
เพื่อที่จะได้สามารถนำมาเติมกลับเข้าร่างกายได้อีกค่ะ
คุณหมอค่อนข้างละเอียดในขณะที่ดูดไขมันออกมาคุณหมอจะคลำตามต้นขา
ดูว่ายังมีไขมันค้างตรงไหนมั้ย เพื่อให้เวลาที่ดูดเสร็จแล้ว
ขาจะได้เนียนและกลายเป็นขาที่ทรงสวย เนียนเรียบมากขึ้นค่ะ

และนี่คือไขมันที่ดูดออกมา ตกใจเลยค่ะ! เพราะเยอะมากเป็นเหยือกๆเลย

ไม่คิดว่าจะเยอะขนาดนี้ คุณหมอบอกว่า ไขมันที่คุณภาพดี จะมีสีเหลืองนวลสวย
ซึ่งไขมันของป่านเอง ตรงตามมาตรฐานค่ะ อิอิ

หลังจากเย็บแผลที่ต้นขาเสร็จ ก็จะเริ่มขั้นตอนสำคัญ ที่ป่านรอคอย
นั่นคือการนำไขมันมาเติมที่หน้าอกหรือที่เรียกว่า“Fat Transfer” นั่นเอง
โดยคุณหมอจะเริมทำความสะอาดด้วยแอลกอฮอล์
จากนั้นจะเริ่มฉีดยาชาบริเวณหน้าอกเริ่มจากฐานอกค่ะ ไล่มาเรื่อยๆ จนถึงหัวนม
(ตรงนี้จะเจ็บนิดนึงค่ะ เพราะเป็นเนื้อเยื่อที่ค่อนข้างละเอียดอ่อนแต่ก็ยังพอทนได้ค่ะ)
หลังจากที่เริ่มชาได้ที่ คุณหมอก็จะเริ่มนำไขมันที่ดูดออกมาเติมกลับเข้าไปยังหน้าอก โดยไล่มาเรื่อยๆ ตามตำแหน่งต่างๆ เพื่อให้ทรงดูเป็นธรรมชาติค่ะ
ใช้เวลาทั้งสองข้างไม่นานเลยค่ะ

เสร็จแล้วคุณหมอก็ทำการเย็บปิดแผล ตู้มๆดูมๆ เลยใช่มั้ยคะ??
ไขมันที่เติมกลับเข้าไปที่หน้าอกอยู่ที่ ข้างซ้าย280/ข้างขวา240 CC.
เพราะปกติผู้หญิงเราก็หน้าอกสองเข้างไม่เท่ากันอยู่แล้วค่ะ

และนี่คือภาพเปรียบเทียบก่อนหลังนะคะ

ความรู้สึกแรกที่ลุกขึ้นยืนคือ หนักอกหนักใจมากค่ะ ฮ่าๆๆ
แล้วก็เห็นได้ชัดเลยค่ะว่า ตู้มขึ้นมาก
ทรงเป็นธรรมชาติด้วย ต้นขาอาจจะยังไม่เห็นชัด
เพราะยังมีน้ำเกลืออยู่ข้างในบ้างคุณหมอบอกต้องรอสองสามวันค่ะ
น้ำเกลือมันจะซึมออกมาเอง และจะยุบลงไปอีกค่ะ แต่สิ่งที่มั่นใจมากว่า
ต่างอย่างเห็นได้ชัด คือหน้าอก เพราะตู้มมากกกกกกกตามภาพเลยค่ะ
อันนี้ต้องมาพิสูจน์เองนะคะ สังเกตดูแผลที่คุณหมอเย็บเล็กนิดเดียวเอง
ไม่เหมือนการผ่าตัดเสริมหน้าอกที่มีแผลกรีดยาว
แถมยังต้องพักฟื้นและนวดเพื่อให้ซิลิโคนนิ่มตลอด
กว่าจะเข้าที่ และจากประสบการณ์ที่ฟังเพื่อนๆที่เสริมหน้าอกมา
ความรู้สึกช่วงพักฟื้นเหมือนโดนสิบล้อทับหน้าอกมาเลยค่ะ
ซึ่งป่านมั่นใจเลยค่ะว่า เครื่อง BODY-JET ไม่เจ็บ
และระยะเวลาพักฟื้นน้อยกว่าการไปผ่าตัดศัลยกรรม
เพิ่มขนาดหน้าอกแน่นอน สวยได้สองต่อจริงๆค่ะ

**ข้อควรปฎิบัติหลังจากที่ดูดไขมันมาเติมที่หน้าอก ด้วยเครื่อง BODYJET นะคะ**
คุณหมอจะมีชุดกระชับมาให้ใส่ซักระยะ ประมาณเดือนถึงสองเดือนค่ะ
ซึ่งคุณหมอบอกว่าชุดกระชับนี่สำคัญมากๆ
เพราะมันจะช่วยให้ต้นขาและหน้าอกกระชับเป๊ะมากขึ้นค่ะ
สำหรับส่วนของหน้าอก จะต้องเว้นระยะเวลา นวดบีบ เป็นเวลาประมาณ 2 เดือน
ทุกอย่างก็จะเข้าที่ค่ะ ^_^

โดยรวมแล้ว ข้อดีของ เครื่อง BODY-JET
- ไม่เจ็บ และไม่ต้องผ่าตัดเป็นแผลใหญ่
- แทบไม่ต้องพักฟื้น สามารถกลับไปทำกิจวัตรประจำวันได้เลย
(ป่านพักวันเดียวค่ะ อีกวันก็ไปทำงานปกติเลย)
- สามารถนำไขมันที่ดูดออกมาเติมกลับเข้าไปยังบริเวณที่ต้องการได้
- ปลอดเชื้อ เพราะเป็นระบบปิด
- ไม่ต้องใช้ยาสลบ

ปล.1 หลายคนกังวลว่าหน้าอกที่เติมมาจะอยู่ได้นานมั้ย? คุณหมอบอกว่า
หลังจากทำ ประมาณ 3 เดือน หน้าอกจะยุบตัวลงประมาณ 30%
ก็จะคงที่ค่ะ คุณหมอบอกต่างจากเครื่องอื่นๆ จะยุบค่อนข้างเยอะ
ซึ่งสำหรับตัวป่านเอง ถ้าถึงเวลานั้นก็ยังถือว่าใหญ่มากอยู่ค่ะ
พอใจมากๆแล้วคร่าาา

ปล.2 รอยแผลที่เกิดขึ้น จะหายไปได้เอง ภายใน 3-4 เดือนโดยไม่ทิ้งร่องรอยไว้ค่ะ
แตกต่างจากการดูดไขมันแบบอื่นๆ ที่ใช้ความร้อนเข้าไปทำลายพังผืด
ระหว่างชั้นไขมันและกล้ามเนื้อ จะทำให้เนื้อเยื่อเกิดการถูกทำลายและกลายเป็น แผลเป็นในที่สุดค่ะ

สุดท้ายนี้ต้องขอขอบคุณ บริษัท เทคนิคอลไบโอเมด จำกัด
และทีมแพทย์จากกองจูคลินิก ที่ทำให้ป่านได้รับโอกาสครั้งนี้
แต่แว่วมาว่าอาจจะมี
BODYJET MAKEOVER Season2 ตามมาในเร็วๆนี้ด้วย
เพราะกระแสการตอบรับดีมาก ยังไงก็ลองไปกดติดตามแฟนเพจ
ของทาง
Technicalbiomed ดู ตามลิ้งค์ด้านล่างนะคะ

https://www.facebook.com/Technicalbiomedthailand

เผื่อจะได้โชคดีสวยสองเด้งแบบป่าน เพื่อนๆคนไหนสงสัย สอบถามได้ค่ะ
ป่านจะเข้ามาอัพเดทเรื่อยๆ ว่าหลังจากจากทำไปแล้วนั้นเป็นยังไงบ้าง

หวังว่าคราวหน้าคงจะมีอะไรดีๆมารีวิวให้เพื่อนๆได้ดูอีกนะคะ สวัสดีค่ะ ^______^

กลับ
บน ล่าง