++รีวิว ดูดไขมันด้วยเครื่อง BODY-JET ขาเรียว อกอึ๋ม สวยสองต่อจริงๆค่ะ

pansodsaros

สมาชิกโดดเด่น
Registered
เข้าร่วม
19 กันยายน 2016
สวัสดีค่ะ ชื่อป่าน อายุ 25 ปีนะคะ วันนี้ป่านอยากแชร์เรื่องราวของป่านเอง
กับการดูดไขมัน พร้อมนำไขมันที่ได้ไปเติมกลับให้หน้าอกใหญ่ขึ้น ด้วยเครื่อง BODYJET คร่าาา ^^ต้องบอกก่อนว่าการดูดไขมันมาเติมหน้าอกครั้งนี้ ป่านร่วมสนุกกับกิจกรรมBODYJET MAKEOVER Season 1 โดยบริษัท เทคนิคอลไบเมด จำกัด ผู้นำเข้าเครื่องมือแพทย์และความงามชื่อดัง

ได้จัดขึ้นในFacebookค่ะ กติกาก็ง่ายๆ โพสต์รูปตัวเอง พร้อมบอกสัดส่วน อย/สส/นน
แล้วก็เหตุผลว่าอยากดูดไขมันจากไหนตรงไหนไปเติมที่ตรงไหน แค่นั้นเองค่ะ
แล้วทางบริษัทเทคนิคอลไบเมด กับทีมแพทย์จากกองจู คลินิก เค้าจะคัดเลือก
แล้วติดต่อมาค่ะ ถ้าใครได้รับเลือกก็ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายเลยค่ะ บริษัทออกให้หมดเลย ที่ป่านสอบถามมาจากหลายๆที่การดูดไขมันพร้อมเติมกลับ ราคาเป็นแสนนะคะ

และถึงวันประกาศผล ทางบริษัทก็ติดต่อมาค่ะ เค้ายังไม่ได้บอกนะคะว่าป่านได้
แต่เค้าบอกว่าป่านเป็นหนึ่งในไม่กี่คนที่ทางเค้าสนใจ ก็ขอเบอร์ ขอชื่อไป
โทรมาสอบถามรายละเอียด และขอรูปชัดๆ เพื่อให้คุณหมอพิจารณาอีกทีค่ะ
และในที่สุดป่านก็มารู้ตอนเค้าประกาศในFacebookของทางบริษัทค่ะ
บวกกับมีเจ้าหน้าที่โทรมาแจ้งด้วย ป่านดีใจสุดๆเลยค่ะ ไม่นึกว่าตัวเองจะได้รับเลือก
เพราะอยากทำมานานแล้ว แต่ไม่นึกว่าจะมาได้ทำฟรีๆ ไม่เสียค่าใช้จ่ายเลยค่ะ

เหตุผลที่อยากดูดไขมันครั้งนี้เพราะส่วนตัวป่านเอง รูปร่างไม่สมส่วนค่ะ คือ ช่วงบนเล็ก แต่ต้นขาใหญ่มันเลยเกิดความไม่สมส่วนของรูปร่าง ที่ผ่านมาไม่ค่อยได้ควบคุมเรื่องอาหารทำให้เกิดไขมันมาสะสมที่ต้นขาแบบเยอะมากกกกก ต้องแต่งตัวอำพรางต้นขาค่ะคนส่วนใหญ่ที่เจอจะคิดว่าเป็นคนผอมตัวเล็ก แต่ใครจะรู้ล่ะคะว่าป่านซ่อนต้นขาใหญ่ๆไว้ภายใต้เสื้อผ้า มันทำให้เราไม่มีความมั่นใจในการแต่งตัวเลยค่ะไม่กล้าใส่ขาสั้นเท่าไหร่ กลัวโดนแซวว่าขาเบียด เวลาถ่ายรูปนี่ต้องไขว้ขาตลอด เพื่อให้ขาดูเรียวยาวมากขึ้น

แล้วที่น่าสนใจอีกอย่าง คือไขมันที่ดูดออกมา สามารถเติมกลับไปที่หน้าอก
หรือที่เค้าเรียกกันว่า”Fat Transfer”ซึ่งตอนแรกที่เห็นกิจกรรมนี้ก็ตามอ่านรีวิว เจ้าเครื่องBODY- JETมาพอสมควร เลยเกิดความสนใจ เพราะว่าเห็นพริตตี้หลายคนทำมาเหมือนกัน และเป็นธรรมชาติกว่าการที่เราไปผ่าตัดยัด ซิลิโคลนค่ะ เพราะมันเป็นไขมันจากตัวเราเอง ซึ่งปลอดภัยกว่าการที่เราเอาสิ่งแปลกปลอมยัดเข้าไปในร่างกายแน่นอน

ก่อนจะเริ่มต้นรีวิว ป่านขออธิบายหลักการทำงานของเครื่องBODY-JETให้ฟังก่อนนะคะ BODY-JETเป็นเครื่องดูดไขมันที่ใช้เทคโนโลยีWater jetฉีดพ่นน้ำอย่างอ่อนโยนเพื่อสลายไขมันพร้อมดูดออกค่ะ เหมาะสำหรับสำหรับคนที่มีไขมันส่วนเกินสะสมบริเวณต้นแขน ต้นขา หรือหน้าท้อง สะโพก ได้หมดค่ะ และยังสามารถนำไขมันที่ดูดออกมาแล้วเติมกลับเข้ามาในบริเวณที่เราต้องการได้อีกด้วย เช่น หน้าอก ร่องลึก ริ้วรอยบริเวณใบหน้า ซึ่งจะทำให้ดูเป็นธรรมชาติและปลอดภัยมากกว่า เพราะเป็นไขมันของตัวเองค่ะ

อธิบายขั้นตอนแบบง่ายๆคือ เค้าจะใช้ โดยจะใช้เข็มที่เรียกว่า แคนนูล่า
ซึ่งปลายเข็มตัวนี้จะพ่นน้ำละอองน้ำเบาๆ เพื่อทำให้ไขมันแตกตัว พร้อมกับดูดออกได้ในขั้นตอนเดียวไขมันที่ดูดออกมาเราสามารถเลือกได้ว่า จะเติมกลับเข้าไปบริเวณไหน เช่น หน้าอก, ร่องแก้ม, หน้าผาก ผลลัพธ์ที่ได้จะเป็นธรรมชาติ และที่สำคัญป่านมั่นใจมากว่าจะต้องเจ็บน้อยกว่าการไปเสริมหน้าอกแน่นอน ทั้งเพรียว ทั้งอึ๋ม รอมานานละคร่าาา ฮ่าๆ

และนี่คือหน้าตาของเจ้าเครื่องBODY-JETค่ะ

แก้ไขล่าสุด:

เริ่มแรกที่มาถึงกองจูคลินิกก็มีทีมงานจากเทคนิคอลไบโอเมด และคุณหมอมาต้อนรับค่ะจากนั้นก็มีพยาบาลพาไปทำความสะอาดร่างกายให้ปลอดเชื้อ แอบตื่นเต้นนิดนึงนะคะ เพราะเป็นครั้งแรกเลย จากนั้นคุณหมอก็พาป่านไปวัดสัดส่วน แล้วก็เริ่มทำการมาร์คจุดค่ะ ขั้นตอนนี้จะเป็นการกำหนดว่าส่วนไหนเป็นส่วนเกินที่เราต้องการจะให้ลดลง และกำหนดจุดที่จะดูดไขมันออกมาค่ะสรุปของป่านคือ คุณหมอจะดุดไขมันจากต้นขา เพื่อนำมาเติมที่หน้าอกอันน้อยนิดของป่านให้มีขนาดใหญ่ขึ้นค่ะ ^^
หลังจากที่มาร์คจุดเรียบร้อย ก็จะมีพยาบาลพามาห้อง ที่จะทำการดูดไขมันค่ะ
โดยที่ห้องนี้จะต้องเป็นห้องที่ปลอดเชื้อนะคะ หลายๆท่านที่เคยผ่านการศัลยกรรมมาแล้วคงคุ้นเคยกันดี

เเละนี่คือรูปก่อนจะเริ่มดูดไขมันนะคะ

หลังจากนอนที่เตียงเรียบร้อย คุณหมอก็เริ่มฉีดยาชาเพื่อทำให้เราไม่เจ็บ เวลาเปิดแผลค่ะนาทีระทึกมาถึงแล้วค่ะ คุณหมอเริ่มกรีดเล็กน้อย ประมาณครึ่งเซนค่ะ แล้วค่อยๆเอาเข็มแคนนูล่าลักษณะเป็นเข็มยาวๆ แทงเข้าไปที่ต้นขาตามจุดที่มาร์คไว้ ตอนแรกที่จินตนาการไว้คือจะต้องเจ็บมากเพราะเข็มใหญ่ แต่ความรู้สึกจริงๆ คือ รู้สึกเหมือนมีอะไรวิ่งในตัวเราแค่นั้นเองจากนั้นคุณหมอก็เริ่มพ่นละอองน้ำจากปลายเข็มค่ะ น้ำที่พ่นเข้าไป เป็นน้ำเกลืออุ่นๆผสมยาชาเล็กน้อยเพื่อทำให้เรารู้สึกผ่อนคลายมากขึ้นค่ะ
และละอองน้ำเหล่านี้จะเป็นตัวแยกชั้นไขมันออกจากกล้ามเนื้อค่ะหลังจากนั้นก็จะเริ่มได้ยินเสียงครืดๆจากตัวสายยางที่ต่อเข้ากับเข็ม นั้นแปลว่าคุณหมอเริ่มกระบวนการดูดไขมันแล้วค่ะไขมันที่ถูกดูดออกมาจะถูกแยกมาเก็บไว้ในถังพักเพื่อรอให้ไขมันแยกตัวกับน้ำค่ะ

เอาตรงๆ ความรู้สึกไม่เจ็บเลยค่ะ มีรู้สึกตึงๆหน่วงๆบ้างบางจุด แต่ไม่ถึงกับเจ็บ
ถ้าจะเจ็บ ป่านว่าเจ็บตอนฉีดยาชานี่แหล่ะค่ะ เพราะว่าตอนที่ดูดไขมันนั้น
ตัวเข็มที่คุณหมอใช้มันจะพ่นละอองน้ำออกมา จะช่วยสลายพังผืดระหว่างไขมันและกล้ามเนื้อซึ่งอ่อนโยนมาก ทำให้เครื่องBODYJET แตกต่างจากการดูดไขมันทั่วไปก็ตรงเทคนิคนี้แหล่ะค่ะ

ตอนทำคุณหมอก็ดูดไป ป่านก็ยังเล่นโทรศัพท์เล่นเกมส์ได้ปกติเลยค่ะ ชิวมากกกกๆ
ใช้เวลาข้างนึงประมาณ 20 นาทีค่ะ อันนี้ป่านประมาณเวลาเอานะคะ
ส่วนไขมันที่ดูดออกมาจะถูกแยกไปพักในถังแยกซึ่งเป็นระบบปิดทำให้ไม่เกิดการติดเชื้อ รวมถึงไขมันจะยังเป็นไขมันคุณภาพเพื่อที่จะได้สามารถนำมาเติมกลับเข้าร่างกายได้อีกค่ะ คุณหมอค่อนข้างละเอียดในขณะที่ดูดไขมันออกมาคุณหมอจะคลำตามต้นขา ดูว่ายังมีไขมันค้างตรงไหนมั้ยเพื่อให้เวลาที่ดูดเสร็จแล้ว ขาจะได้เนียนและกลายเป็นขาที่ทรงสวย เนียนเรียบมากขึ้นค่ะ

และนี่คือไขมันที่ดูดออกมา ตกใจเลยค่ะ! เพราะเยอะมากเป็นเหยือกๆเลย
ไม่คิดว่าจะเยอะขนาดนี้ คุณหมอบอกว่า ไขมันที่คุณภาพดี จะมีสีเหลืองนวลสวย
ซึ่งไขมันของป่านเอง ตรงตามมาตรฐานค่ะ อิอิ

หลังจากเย็บแผลที่ต้นขาเสร็จ ก็จะเริ่มขั้นตอนสำคัญ ที่ป่านรอคอย นั่นคือการนำไขมันมาเติมที่หน้าอกหรือที่เรียกว่า“Fat Transfer”นั่นเอง โดยคุณหมอจะเริมทำความสะอาดด้วยแอลกอฮอล์จากนั้นจะเริ่มฉีดยาชาบริเวณหน้าอกเริ่มจากฐานอกค่ะ ไล่มาเรื่อยๆ จนถึงหัวนม(ตรงนี้จะเจ็บนิดนึงค่ะ เพราะเป็นเนื้อเยื่อที่ค่อนข้างละเอียดอ่อนแต่ก็ยังพอทนได้ค่ะ)หลังจากที่เริ่มชาได้ที่ คุณหมอก็จะเริ่มนำไขมันที่ดูดออกมาเติมกลับเข้าไปยังหน้าอก โดยไล่มาเรื่อยๆตามตำแหน่งต่างๆ เพื่อให้ทรงดูเป็นธรรมชาติค่ะ ใช้เวลาทั้งสองข้างไม่นานเลยค่ะ

เสร็จแล้วคุณหมอก็ทำการเย็บปิดแผล ตู้มๆดูมๆ เลยใช่มั้ยคะ??
ไขมันที่เติมกลับเข้าไปที่หน้าอกอยู่ที่ ข้างซ้าย280/ข้างขวา240 CC.
เพราะปกติผู้หญิงเราก็หน้าอกสองเข้างไม่เท่ากันอยู่แล้วค่ะ

และนี่คือภาพเปรียบเทียบก่อนหลังนะคะ
ความรู้สึกแรกที่ลุกขึ้นยืนคือ หนักอกหนักใจมากค่ะ ฮ่าๆๆ แล้วก็เห็นได้ชัดเลยค่ะว่า ตู้มขึ้นมากทรงเป็นธรรมชาติด้วย ต้นขาอาจจะยังไม่เห็นชัด เพราะยังมีน้ำเกลืออยู่ข้างในบ้างคุณหมอบอกต้องรอสองสามวันค่ะน้ำเกลือมันจะซึมออกมาเอง และจะยุบลงไปอีกค่ะแต่สิ่งที่มั่นใจมากว่า ต่างอย่างเห็นได้ชัด คือหน้าอก เพราะตู้มมากกกกกกกตามภาพเลยค่ะอันนี้ต้องมาพิสูจน์เองนะคะ สังเกตดูแผลที่คุณหมอเย็บเล็กนิดเดียวเอง
ไม่เหมือนการผ่าตัดเสริมหน้าอกที่มีแผลกรีดยาว แถมยังต้องพักฟื้นและนวดเพื่อให้ซิลิโคนนิ่มตลอดกว่าจะเข้าที่ และจากประสบการณ์ที่ฟังเพื่อนๆที่เสริมหน้าอกมา
ความรู้สึกช่วงพักฟื้นเหมือนโดนสิบล้อทับหน้าอกมาเลยค่ะซึ่งป่านมั่นใจเลยค่ะว่า เครื่องBODYJETไม่เจ็บและระยะเวลาพักฟื้นน้อยกว่าการไปผ่าตัดศัลยกรรมเพิ่มขนาดหน้าอกแน่นอนสวยได้สองต่อจริงๆค่ะ

**ข้อควรปฎิบัติหลังจากที่ดูดไขมันมาเติมที่หน้าอก ด้วยเครื่อง BODYJET นะคะ**
คุณหมอจะมีชุดกระชับมาให้ใส่ซักระยะ ประมาณเดือนถึงสองเดือนค่ะ ซึ่งคุณหมอบอกว่าชุดกระชับนี่สำคัญมากๆ
เพราะมันจะช่วยให้ต้นขาและหน้าอกกระชับเป๊ะมากขึ้นค่ะ
สำหรับส่วนของหน้าอก จะต้องเว้นระยะเวลา นวดบีบ เป็นเวลาประมาณ 2 เดือน ทุกอย่างก็จะเข้าที่ค่ะ ^_^

โดยรวมแล้ว ข้อดีของ เครื่องBODYJET
- ไม่เจ็บ และไม่ต้องผ่าตัดเป็นแผลใหญ่
- แทบไม่ต้องพักฟื้น สามารถกลับไปทำกิจวัตรประจำวันได้เลย
(ป่านพักวันเดียวค่ะ อีกวันก็ไปทำงานปกติเลย)
- สามารถนำไขมันที่ดูดออกมาเติมกลับเข้าไปยังบริเวณที่ต้องการได้
- ปลอดเชื้อ เพราะเป็นระบบปิด
- ไม่ต้องใช้ยาสลบ

ปล.1 หลายคนกังวลว่าหน้าอกที่เติมมาจะอยู่ได้นานมั้ย? คุณหมอบอกว่า หลังจากทำประมาณ 3 เดือน
หน้าอกจะยุบตัวลงประมาณ 30% ก็จะคงที่ค่ะ คุณหมอบอกต่างจากเครื่องอื่นๆ จะยุบค่อนข้างเยอะ
ซึ่งสำหรับตัวป่านเอง ถ้าถึงเวลานั้นก็ยังถือว่าใหญ่มากอยู่ค่ะ พอใจมากๆแล้วคร่าาา

ปล.2 รอยแผลที่เกิดขึ้น จะหายไปได้เอง ภายใน 3-4 เดือนโดยไม่ทิ้งร่องรอยไว้ค่ะ แตกต่างจากการดูดไขมันแบบอื่นๆ
ที่ใช้ความร้อนเข้าไปทำลายพังผืดระหว่างชั้นไขมันและกล้ามเนื้อ จะทำให้เนื้อเยื่อเกิดการถูกทำลายและกลายเป็น แผลเป็นในที่สุดค่ะ

เเละนี่คือรูปอัพเดทหลังจากผ่านไปครบ 3 เดือน ตอนนี้ก็เข้าที่เเล้วเรียบร้อย ยืนยันได้เลยค่ะ ว่าหน้าอกหน้าใจยังคงอึ๋มเหมือนเดิมจริงๆ เเละไม่มีรอยเเผลเป็นหลงเหลืออยู่เลย ตอนนี้มั่นใจมากขึ้นจริงๆ จากคนไม่กล้าใส่เสื้อผ้าโชว์สัดส่วน ตอนนี้สามารถใส่บิกินี่ อวดหุ่นสวยได้เเล้วค่ะ

สุดท้ายนี้ต้องขอขอบคุณ บริษัท เทคนิคอลไบโอเมด จำกัด และทีมแพทย์จากกองจูคลินิกที่ทำให้ป่านได้รับโอกาสครั้งนี้ แต่แว่วมาว่าอาจจะมีBODYJET MAKEOVER Season อื่นตามมาในเร็วๆนี้ด้วย เพราะกระแสการตอบรับดีมาก
ยังไงก็ลองไปกดติดตามแฟนเพจ ของทาง Technicalbiomedดู
ตามลิ้งค์ด้านล่างนะคะ เผื่อจะได้โชคดีสวยสองเด้งแบบป่าน เพื่อนๆคนไหนสงสัย
สอบถามได้ค่ะ ใน Inbox เลยค่ะ

https://www.facebook.com/Technicalbiomedthailand

หวังว่าคราวหน้าคงจะมีอะไรดีๆมารีวิวให้เพื่อนๆได้ดูอีกนะคะ สวัสดีค่ะ ^______^

กลับ
บน ล่าง