เรื่องที่ต้องรู้ ของการร้อยไหม

natacha

สมาชิกโดดเด่น
22 กรกฎาคม 2018

เรื่องของร้อยไหม ยกกระชับที่จะต้องห้ามพลาด ร้อยไหมมีกี่แบบจะเลือกไหมแบบไหนดี? จะร้อยไหมแต่อยากฉีดสลายไขมันด้วยจะทำได้หรือไม่? ร้อยไหมมารู้สึกเจ็บแปล้บ และมีรอยบุ๋ม หน้าไม่เรียบ แบบนี้ปกติไหม แล้วต้องทำอย่างไร? และมีคำถามอีกมากมาย วันนี้หมออ้วนมีคำตอบ

ร้อยไหมมีกี่แบบ จะเลือกไหมแบบไหนดี
ไหมที่โฆษณาตามคลินิกต่างๆมีค่อนข้างมาก หลายคนจะสับสนว่าเป็นไหมแบบไหนบ้าง หมอจะสรุปง่ายๆ ว่า ร้อยไหมมี 2 แบบ

แบบที่ 1 คือ แบบที่ดึงยกได้

แบบที่ 2 คือ ไหมแบบที่ดึงยกไม่ได้

ไหมที่ดึงยกได้มีอะไรบ้าง ก็ ไหมก้างปลา ไหมเงี่ยง ไหมกุหลาบ คือไหมที่มีลักษณะจุดเกาะเหมือนลวดหนาม จะสามารถดึงยกได้ วัสดุก็จะเป็นชนิดที่ละลายง่าย ละลายช้า หรือไม่ละลาย ไหมกลุ่มนี้จะเหมาะกับคนที่แก้มหย่อน แก้มห้อย

ถ้าดึงแก้มหย่อนแก้มห้อย เราก็จะดึงขึ้นไปเกาะที่บริเวณขมับ

ถ้าดึงบริเวณโหนกแก้มเราก็จะดึงไปเกาะที่หนังศรีษะด้านบน ด้านข้าง

ไหมกลุ่มที่ 2 คือไหมที่ดึงยกไม่ได้ ส่วนใหญ่ก็จะเป็นไหมละลายธรรมดาหรือเรียกสั้นๆว่า ไหม PDO ซึ่งในกลุ่มนี้หมอก็จะแยกเป็น 2 อัน

อันแรกคือไหมที่ดึงยกไม่ได้

1. เน้นร้อยเข้าไปกระตุ้นสร้างคอลลาเจน ให้ผิวเราสร้างคอลลาเจนมากขึ้น ให้ผิวเราดูอ่อนวัยลง

2. ไหมที่ร้อยเข้าไปแล้วเพื่อหวังผลเพิ่มโวลลุมหรือเพิ่มปริมาตรกลุ่มนี้ก็จะได้แก่ ไหมที่ใช้เสริมจมูก ซึ่งเราก็จะสอดไหมเข้าไปค่อนข้างเยอะ เพื่อให้จมูกเราดูโด่งขึ้น

จะแต่อยากฉีดสลายไขมัน ลดแก้มด้วย
1. สรุปสามารถทำพร้อมกันได้ไหม
2. ถ้าทำพร้อมกันไม่ได้ ถ้าเกิดเราจะร้อยไหมก่อนและฉีดแฟตทีหลัง ต้องร้อยไหมนานแค่ไหนถึงฉีดแฟตได้
3. ถ้าเกิดว่าจะฉีดแฟตก่อน ต้องฉีดนานแค่ไหนถึงร้อยไหมได้
หมอแนะนำว่า ไม่ควรทำพร้อมกัน เพราะว่า ไหมที่ดึงยกได้จะมีเงี่ยงมีจุดเกาะคล้ายๆลวดหนาม

ถ้าเราฉีดน้ำยาเมโสแฟตเข้าไปจะทำให้ชั้นที่เราจะดึงยก มันหลวม ยุ่ย ซึ่งจะทำให้ เกี่ยวดึงรั้งขึ้นไม่ได้

เพราะฉะนั้นถ้าในกรณีที่คุณมีไขมันที่แก้มเยอะ แล้วคุณอยากจะร้อยไหมดึงยกแก้มด้วยแนะนำว่าควรจะสลายไขมันที่แก้มก่อน พอเสร็จเรียบร้อยแล้วคุณค่อยดึงยกด้วยไหมที่ดึงยกได้ต่อไป

กรณีที่ต้องการดึงยกแก้มด้วยไหมที่ดึงยกไม่ได้เราเรียกว่าไหมละลายธรรมดาหรือไหม PDO กระตุ้นสร้างคอลลาเจน สามารถทำพร้อมกันได้ ค่อนข้างจะดีด้วยเพราะว่า ในน้ำยาเมโสแฟตส่วนใหญ่ หมอเขาก็จะผสมยาชาเข้าไปบ้าง ซึ่งจะทำให้เวลาที่เรา ร้อยไหมละลายธรรมดาเข้าไปมันจะไม่เจ็บ และก็จะร้อยง่าย แล้วก็จะเขียวช้ำน้อยลง

ไปร้อยไหมก้างปลามา 12 เส้นข้างละ 6 เส้น แต่หน้าดูกาง ดูบาน หน้าใหญ่ โหนกแก้มสูง หน้าดูแก่ขึ้นมาก ขาดความมั่นใจมากๆ
เวลาเราดึงยกแก้มส่วนล่างขึ้นมาจะทำให้แก้มของเรามา กองอยู่ด้านบน จะทำให้เรารู้สึกหน้าเหมือนดูประหลาดนิดนึง สามารถเกิดขึ้นได้ถ้าคนนั้นมีไขมันที่แก้มเยอะ แล้วดึงแก้มด้วยไหมที่ดึงยกได้ เช่น ไหมก้างปลาเป็นต้น เพราะฉะนั้น จะต้องถามคุณหมอก่อนว่า ทำแล้วจะเป็นยังไง ถ้าเกิดว่าเราไม่อยากให้เป็นอย่างนั้น ทางเลือกก็ต้องสลายไขมันที่แก้ม ให้แก้มเล็กลงก่อนแล้วค่อยร้อยไหมเข้าไป

ไปร้อยไหมมาตอนนี้ก็รู้สึกเจ็บแปล้บๆแสบๆ ละก็รู้สึกหน้ามันบุ๋มๆลงๆไป ไม่เรียบ อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไร ต้องทำอย่างไรต่อ
การดึงยกแก้มด้วยไหม เป็นเรื่องปกติที่อาจจะมีรอบบุ๋มบ้างไม่เรียบ เป็นเรื่องปกติ ซึ่ง จะเป็นอยู่ราวๆ 1-2 สัปดาห์ ในกรณีที่บุ๋มเยอะ มันดูประหลาดมากเกินไป วิธีง่ายๆ เราก็กลับไปหาคุณหมอเขา กดคลายล็อคไหมให้ได้ ไม่ใช่เรื่องที่น่ากลัวอะไรสามารถแก้ไขได้

มีปัญหาคิ้วตกและมุมปากคว่ำ อยากลองร้อยไหม ร้อยไหมช่วยได้ไหม และ ต้องร้อยไหมแบบไหนถึงจะดี
กรณีที่คิ้วตกส่วนใหญ่แล้ว เราจะไม่ค่อยให้ร้อยไหม ตรงนี้สักเท่าไหร่ เพราะมีทางเลือกอื่นๆที่เหมาะสมกว่า สามารถที่จะฉีดโบท็อกซ์ ยกหางคิ้วได้ หรือบางคนก็อาจจะฉีดฟิลเลอร์ ยกคิ้วก็สามารถทำได้

เหนียงเยอะมากควรร้อยไหมหรือดูดไขมันดีคะ
เหนียงเยอะ ไม่ควรร้อยไหม การแก้ไขอาจจะดูดไขมันที่เหนียงก็ได้ หรือ ถ้ากลัวการดูดไขมันก็สามารถฉีดสลายไขมันใต้เหนียง พอเราดูดไขมันหรือสลายไขมันใต้เหนียงแล้ว ผิวหนังตรงนั้นมันไม่กระชับเราก็จะสามารรถร้อยไหมให้กระชับขึ้นได้

อยากกรอบหน้าชัด ร้อยไหม หรือ Hifu ดี
สามารถทำได้ทั้ง 2 อย่าง หรืออาจจะฉีดโบท็อกซ์ก็ได้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องให้คุณหมอที่เราไปพบประเมินดูก่อนว่า ในกรณีที่ หน้าของเรานั้นควรจะทำแบบไหนดี มันไม่มีวิธีไหนที่ดีที่สุดนะครับ เพราะโครงหน้าหรือปัญหาแต่ละคนไม่เท่ากันครับ

เนื้อน้อยอยากร้อยไหมจมูก มันอันตรายหรือเปล่าคะ?
การร้อยไหมจมูก คนที่เนื้อจมูกน้อยๆสามารถทำได้ครับ ไม่ได้อันตราย ถ้าคุณหมอที่ทำให้มีความชำนาญเรื่องการร้อยไหมจมูกสามารถทำได้

เหนียงเยอะมากควรร้อยไหมหรือดูดไขมันดี
ในกรณีที่เหนียงเยอะ ไม่ควรร้อยไหม อาจจะดูดไขมันที่เหนียงก็ได้ หรือ ถ้ากลัวการดูดไขมันก็สามารถฉีดสลายไขมันใต้เหนียงได้ครับ

พอเราดูดไขมันหรือสลายไขมันใต้เหนียงแล้ว ผิวหนังตรงนั้นมันไม่กระชับเราก็จะสามารรถร้อยไหมให้กระชับขึ้นได้แล้วก็ข้อต่อไป

อยากกรอบหน้าชัด ร้อยไหม หรือ hifu ดี
จริงๆเนี่ย มันก็สามารถทำได้ทั้ง 2 อย่างนะครับ หรืออาจจะฉีดโบท็อกซ์ก็ได้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องให้คุณหมอที่เราไปพบประเมินดูก่อนว่า ในกรณีที่

ของเรานั้นควรจะทำแบบไหนดี มันไม่มีวิธีไหนที่ดีที่สุดนะครับ เพราะโครงหน้าหรือปัญหาแต่ละคนไม่เท่ากันครับ

เนื้อน้อยอยากร้อยไหมจมูก มันอันตรายหรือเปล่า?
การร้อยไหมจมูก คนที่เนื้อจมูกน้อยๆสามารถทำได้ครับ ไม่ได้อันตราย ถ้าคุณหมอที่ทำให้มีความชำนาญเรื่องการร้อยไหมจมูกสามารถทำได้นะครับ

ใครมีคำถามสงสัยเพิ่มเติมสามารถถามมาทางใต้คลิปนี้ได้เลยจ้า

ปรึกษาคุณหมอทาง Line:mad:rukkhunclinic คุณหมอตอบเองทุกเคส https://line.me/R/ti/p/@rukkhunclinic

สามารถโทรนัดหมายหรือสอบถามเพิ่มได้ที่ 02-9346185

สามารถชมคลิปอื่นๆทางช่อง youtube https://www.youtube.com/channel/UC2S5

เยี่ยมชมเวปไซต์หลัก www.rukkhunclinic.com

odin83

สมาชิกโดดเด่น
27 สิงหาคม 2019
เกมไพ่ที่ผู้เล่นคุ้นเคยมากที่สุดหนึ่งในนั้นต้องมีชื่อ ป๊อกเด้ง แน่นอน
ทำเงินจากความสนุกไม่มีเบื่อได้แล้วที่นี่
918Kiss

ด้านบน ด้านล่าง