ดังโงะลูกบิ๊ก ๆ เนรมิตได้ง่าย ๆ แค่ 10 นาที ตามนี้เลย

uptoyou

Junior Member
12 ธันวาคม 2013

ขอขอบคุณภาพประกอบจาก thebeautydepartment.com

โอกาส ใกล้จะสิ้นปีแบบนี้ เชื่อเลยว่าคงมีงานเลี้ยงเฮฮาสนุกสนานรอให้คุณไปจอยอยู่เพียบ สาว ๆ บางคนคงเริ่มแอบมองหาเสื้อผ้าสวย ๆ สำหรับใส่ออกไปรื่นเริงกันแล้วใช่ไหมล่ะ ว่าแต่เสื้อผ้าน่ะเตรียมล่วงหน้าได้ แต่ทรงผมนี่สิ จะทำทรงอะไรให้สวย ๆ ง่าย ๆ และไวทันใจดีนะ เผื่อว่าเลิกงานปุ๊บจะได้ดิ่งตรงไปงานเลี้ยงปั๊บแบบไม่ต้องเสียเวลาแวะเข้า บ้านไปทำผมใหม่ เราเลยมีไอเดียเก๋ ๆ จากเว็บไซต์ thebeautydepartment มาฝาก เป็นผมบันลูกโต๊โต ดูแล้วสดใสสนุกสนานยิ่งนัก เหมาะกับไปงานปาร์ตี้สุด ๆ แถมยังใช้เวลาทำแป๊บเดียวแค่ 10 นาทีเองจ้า

อุปกรณ์ที่คุณต้องใช้ ได้แก่

หวี ยางรัดผม กิ๊บดำ และสเปรย์ฉีดผมชนิด hard holding

มาลงมือเนรมิตรผมบันลูกโต๊โตกันเลย

1. เริ่มจากมัดผมหางม้าสูง ๆ แล้วหวีผมรอบ ๆ จุกให้เรียบ ใช้สเปรย์ฉีดผมฉีดลงไปนิด ๆ จะช่วยให้หวีได้เรียบแปล้เลยล่ะ

2. ค่อย ๆ ยีผมหางม้าให้ยุ่ง

3. ยีให้ผมทั้งจุกหางม้า ก็จะได้ผมยุ่ง ๆ แบบนี้เลยจ้ะ (ไม่ต้องตกใจนะจ๊ะ ^^")

4. หวีผมส่วนด้านหน้าให้ของจุกให้เรียบกว่าเดิมนิดหน่อย จากนั้นรวบผมที่ฟู ๆ เข้าด้วยกัน รัดด้วยยางรัดผมตรงสวนปลาย ให้ห่างจากปลายผมสัก 3-4 นิ้ว

5. จับจุกผมตรงปลายม้วนเข้าหาจุกผมใหญ่ดังภาพ

6. จัดจุกผมเล็ก ๆ ให้อยู่ติดกับจุกผมใหญ่ ใช้กิ๊บดำติดไว้ให้แน่นหนา

7. ส่วนปลายหางม้าน้อย ๆ ที่เหลือ ให้ดึงออกมาด้านหน้า

8. ยีปลายหางม้าเล็ก ๆ ให้ยุ่งนิดหน่อย

9. จับหางม้ายุ่ง ๆ ตวัดขึ้นไปรวมกลุ่มกับผมบัน โดยใช้สเปรย์ฉีดผมฉีดไปด้วยเป็นระยะ วิธีนี้จะช่วยปกปิดยางรัดผมที่คุณมัดผมหางม้าใหญ่ไว้ และทำให้ผมบันดูไม่กลมเกินไป

ที่มา kapook.com

uptoyou

Junior Member
12 ธันวาคม 2013
10. ติดกิ๊บดำไปรอบ ๆ ส่วนขอบของผมบัน ช่วยยึดก้อนบันให้ติดกับศีรษะ

11. ฉีดสเปรย์บาง ๆ ทั่วทั้งศีรษะ เซตให้ทรงผมอยู่ตัว

12. รอสัก 2 นาที จนสเปรย์แห้งและเชตตัวแล้ว ใช้มือขยุ้มผมเบา ๆ 2-3 ครั้ง จะช่วยเพิ่มเทกเจอร์และความเซอร์ให้ผมบันได้ค่ะ

เท่า นี้ก็ได้มาแล้วกับผมบันลูกบิ๊กเบิ้ม ให้ลุคสาวสนุกสนาน โดยคุณสามารถเพิ่มกิ๊บหรือเครื่องประดับเรือนผมเก๋ ๆ แซมลงไป เท่านี้ก็ออกไปปาร์ตี้ได้แล้วค่า :D

ด้านบน ด้านล่าง