ศัลยกรรมเหงือกอันไม่พึงปรารถนา

Pandy

สมาชิกโดดเด่น
สวัสดีค่ะ วันนี้จะมารีวิวเกี่ยวกับการศัลยกรรมเหงือกอันไม่พึงปรารถนา ตามหัวข้อเลยค่ะ :D ก่อนอื่นต้องบอกว่า เราเป็นคนที่ฟันสั้นมากกก สั้นจนเห็นเหงือกอะค่ะ ซึ่งบางทีก็มานั่งคิด "มันจะสั้นไปไหน" เวลายิ้มที อยู่กรุงเทพ เห็นเหงือกไปยันเชียงใหม่เลยค่ะ เดี๋ยวจะหาว่าเวอร์ งั้นไปดูรูปกัน 555

รูปแรก เป็นรูปก่อนศัลยกรรมเหงือกนะคะ

ก็ไม่รู้ว่า จะมีทำไมเยอะแยะนะเหงือกเนี่ย ถามยัง ว่าอยากได้ไหม แหมะ!!!

วันนึง เลยเริ่มคิด ไม่ไหวละ จะยิ้มทีก็ยิ้มไม่เต็มที่ บางทีเผลอหัวเราะ โอ๊ยย คุณขาา หุบปากแทบไม่ทัน นึกขึ้นได้ เห้ยย เดี๋ยวเห็นเหงือกบาน หุบปากสิคะ รอไรรร :sweating:

ทนไม่ไหว เลยตัดสินใจ เอาวะ !!! อยากสวยมันต้องศัลยกรรมเหงือก ก็เลยไปหาคุณหมอที่คลินิกแห่งนึง คุณหมอก็แนะนำว่า ทำเถอะ ทำแล้วสวยขึ้นกว่าเดิมเลยล่ะ วันนั้นก็เลยตัดสินว่าจะทำ แต่ ช้าก่อนนน !!!

คุณหมอ ให้เวลาไปทำใจ อีก 20 วันเจอกัน โถ่ !! อุส่าห์เตรียมใจมาพร้อม ต้องรออีก 20 วัน อะเหื้อออ !!!

เมื่อครบ 20 วัน ก็มาตามที่คุณหมอนัด นั่งรอเรียกชื่อสักพัก ก็ถึงคิวเรา พอเข้าไปในห้อง คุณหมอก็ให้บ้วนปากทำความสะอาด แล้วให้นอนลงบนเตียง ไฟส่องหน้า นาทีนั้น ใจเต้นตุ้บๆๆๆ

คุณหมอก็ถาม พร้อมไหม ครั้นจะตอบว่ายังค่ะ ก็ไม่ได้ ก็เลยนึกในใจ เอาวะเป็นไงเป็นกัน !!!! เลยบอกคุณหมอ พร้อมค่าา

เริ่มแรก คุณหมอก็จะฉีดยาชาตามจุด บนเพดานเหงือก ประมาน 3-4 จุดไม่แน่ใจ ไม่ถึง 10 วินาทีก็เริ่มชาค่ะ คุณหมอก็ทำตามขั้นตอน ทำไปได้สักพัก เหมือนได้กลิ่นเนื้อไหม้ คือคุณหมอน่าจะเอาอะไรมาจี้ๆตามเหงือก ลืมบอกไป นอกจากเหงือกสั้น ยังมีกระดูกเหงือกโปนอีกนะคะ คือถ้าสังเกตดีๆจะเห็นสีขาวๆ บนเหงือก นั่นคือกระดูก

เท่าที่ทราบ ในการจะทำให้กระดูกเรียบ ก็คือต้องเปิดเหงือก และคุณหมอจะเอาบางสิ่งคล้ายๆตะไบ มาตะไบกระดูกบนเหงือกเราให้เรียบ นึกภาพนะคะ เหมือนเรากำลังตะไบอะไรสักอย่างให้มันเรียบ ความรู้สึกคือ เหมือนคุณหมอกำลังแงะหรืองัดอะไรสักอย่างจะให้มันหลุดให้ได้ ณ ตอนนั้น หัวสั่นเลยค่ะ โยกตามแรงมือคุณหมอกันเลยทีเดียว

หลังจากนั้นคุณหมอก็เย็บไหมเพื่อปิดแผล เป็นอันเสร็จเรียบร้อยค่ะ

พอทำเสร็จคุณหมอก็เตือนนะคะว่าอาจจะเจ็บมาก อดทนนะ ในใจก็เริ่มวิตกกังวล

แต่เชื่อไหม ว่าไม่เจ็บเลย แปลกมาก อาจเป็นเพราะหลังจากทำเสร็จ เรากินยาแก้ปวดตามที่คุณหมอสั่ง แล้วรีบประคบเย็นทันที ทำให้ความเจ็บนั้นบรรเทาลง

นี่คือภาพที่ทำเสร็จใหม่ๆ สดๆค่ะ สยองนิดนึงน๊าา แหะๆ

และนี่คือวันที่ 1 หลังจากทำเสร็จ เวลายิ้มจะตึงๆนิดหน่อย ยังยิ้มได้ไม่เต็มที่ แต่ขอบอกก่อนเลยนะคะ ว่าไม่เจ็บจริงๆ ถึงเจ็บก็เจ็บนิดเดียว ถ้าใครฟันสั้น แนะนำให้ทำเลยค่ะ เจ็บนิดเดียว แต่แลกกับรอยยิ้มสวยๆ มันคุ้มมากๆค่ะ

รูปนี้คือวันที่ 4 ค่ะ เริ่มยิ้มได้บ้างแล้ว เกือบจะปกติแล้วค่ะ

และแล้วววว แท่นนนน ท๊ะ แด๊!!!!! ครบ 7 วัน เอาไหมออกเรียบร้อยแล้วค่ะ สวยงามตามท้องเรื่อง อิอิ

เปรียบเทียบให้ดู ก่อนทำ และหลังทำนะคะ

สุดท้ายนี้ ขอบคุณที่อ่านจนจบนะคะ หากผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ :*

D

DavidMinho

Guest
หูยยย เป็นรีวิวที่น่าสนใจมากครับ
ทำออกมาแล้วฟันสวยมากเลยครับ

อีกอย่างหารีวิวคนศัลยกรรมเหงือกไม่ค่อยมีด้วย
ขอบคุณที่มารีวิวนะครับ

Pandy

หูยยย เป็นรีวิวที่น่าสนใจมากครับ
ทำออกมาแล้วฟันสวยมากเลยครับ

อีกอย่างหารีวิวคนศัลยกรรมเหงือกไม่ค่อยมีด้วย
ขอบคุณที่มารีวิวนะครับ

ขอบคุณค่า แหะๆ นึกว่าจะไม่มีใครเข้ามาอ่านซะแล้ว ยินดีร่วมแบ่งปันประสบการณ์นะคะ :D:blush:

Sayhi00

สมาชิกใหม่
ทำที่ไหนค่ะบอกหน่อยอยากทำ

freshnight

Junior Member
Staff Member
30 สิงหาคม 2013
ทำแล้วฟันสวยขึ้นเลยครับ เพราะเดิมฟันจะสั้น พอตัดเหงือกแล้ว เห็นฟันเยอะขึ้น เหงือกน้อยลง

ขอทราบราคาและพิกัดด้วยคร้าบ อิอิ

Pandy

ทำที่ไหนค่ะบอกหน่อยอยากทำ
ค่า โทษทีนะคะ ที่ตอบช้า ;)
เราทำที่ศูนย์ทันตกรรมพระราม 2 RDC อ่ะค่ะ ใกล้ๆเซนทรัลพระราม 2 ค่ะ :) คุณหมอศัลยกรรมเหงือกเข้าวันอังคารกับพฤหัสนะคะ

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:

Pandy

ทำแล้วฟันสวยขึ้นเลยครับ เพราะเดิมฟันจะสั้น พอตัดเหงือกแล้ว เห็นฟันเยอะขึ้น เหงือกน้อยลง

ขอทราบราคาและพิกัดด้วยคร้าบ อิอิ
ขอบคุณค่าา อิอิ ถ้าตัดเหงือกอย่างเดียว ราคาจะอยู่ที่ 4-5 พันบาทค่ะ แต่ถ้ากรอกระดูกเหงือกร่วมด้วย ราคาจะอยู่ที่ 10,000 บาทค่ะ เราทำที่ศูนย์ทันตกรรมพระราม 2 RDC อ่ะค่ะ ใกล้ๆเซนทรัลพระราม 2 ค่ะ :) คุณหมอศัลยกรรมเหงือกเข้าวันอังคารกับพฤหัสนะคะ

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:

freshnight

30 สิงหาคม 2013
ขอบคุณค่าา อิอิ ถ้าตัดเหงือกอย่างเดียว ราคาจะอยู่ที่ 4-5 พันบาทค่ะ แต่ถ้ากรอกระดูกเหงือกร่วมด้วย ราคาจะอยู่ที่ 10,000 บาทค่ะ เราทำที่ศูนย์ทันตกรรมพระราม 2 RDC อ่ะค่ะ ใกล้ๆเซนทรัลพระราม 2 ค่ะ :) คุณหมอศัลยกรรมเหงือกเข้าวันอังคารกับพฤหัสนะคะ

ขอบคุณมากๆเลยครับ ราคาไม่แพงด้วย เสียดายไกลไปหน่อย ฮ่าๆ

Bigky2525

เออออ... ฟันสวยขึ้นมากเลยจริงๆด้วย

Pandy

ขอบคุณมากๆเลยครับ ราคาไม่แพงด้วย เสียดายไกลไปหน่อย ฮ่าๆ
อิอิ ลองสอบถามศูนย์ทันตกรรมใกล้ๆบ้านก็ได้ค่า :)

0pEL

Administrator
เป็นรีวิวที่ยอดจริงๆ ครับ น่าสนใจมาก โอ๊ย...พระเจ้าเสียวแทน

Pandy

เป็นรีวิวที่ยอดจริงๆ ครับ น่าสนใจมาก โอ๊ย...พระเจ้าเสียวแทน
555 ขอบคุณค่า ตอนทำเสดใหม่ๆ ยิ้มที หยดหยองมาก อิอิ

noonueng

23 กันยายน 2013
โห...ทำเสร็จเหมือนได้เปลี่ยนฟันใหม่เลยค่ะ ปรบมือๆ :clap:

Pandy

โห...ทำเสร็จเหมือนได้เปลี่ยนฟันใหม่เลยค่ะ ปรบมือๆ :clap:
ขอบคุณค่า รู้สึกดีใจมากเลย ที่ตัดสินใจตัดเหงือก คุ้มค่าจริงๆค่ะ ;)

Boa

สมาชิกใหม่
18 กรกฎาคม 2015
ฟันและเหงือกสวยขึ้นมากเลยครับ
กำลังอยากทำพอดีเลย อิอิ

care

สมาชิกใหม่
ทำกับคุณหมอชื่ออะไรค่ะ พอดีอยู่แถวพระราม2 ค่ะ
อยากทำเหมือนกัน

ด้านบน ด้านล่าง