แก้จมูกเอียงด้วยเทคนิค Nose Recon ที่มาสเตอร์พีซคลินิกครับ!

butsarakum_pp

สมาชิกโดดเด่น
10 กันยายน 2015
วันนี้มาแชร์ภาพหลังไปทำจมูกมา เน้นลงภาพเยอะหน่อยนะครับ ผมไปแก้จมูกที่มาสเตอร์พีซคลินิก อยู่ตรงสยามสแควร์ จริงๆผมเคยทำจมูกซิลิโคนมาแล้ว 2 รอบ แต่มันเอียง คือด้วยความที่ผมมีฐานจมูกกว้างเสริมที่ไรก็เอียง แล้ว ใจผมอยากให้มันเรียวกว่านี้ ตอนมาปรึกษา หมอเลยแนะนำเป็นการทำแบบ Reconstruction ปรับโครงสร้างใหม่ ให้จมูกเรียวปรับกระดูกที่ฐานจมูก แล้วก็ตัดปีกจมูก คือเทคนิคนี้หมอจะดูภาพรวมเอาตามความเหมาะสม

ตัวผมได้คุยกับหมอแต่แรกว่า เรื่องความโด่งผมโอเคแต่อยากให้จมูกเล็กลง หมอบอกว่าต้องปรับโครงสร้างเพราะถ้าแก้ใส่ซิลิโคนก็ไม่ช่วยให้เล็กลงได้และอาจเอียงอีก ผมก็ตัดสินใจแก้ครับ อยากให้มันตอบโจทย์และทำเป็นครั้งสุดท้าย ผมทำกับคุณหมอเบนซ์ นพ.โฆษิต นะครับเผื่อใครสนใจไปปรึกษาดูได้ หมออธิบายดีมาก

การเตรียมตัวผมแนะนำว่าให้ออกกำลังกายซึ่งผมทำอยู่แล้วและงดพวกอาหารเสริม หลังทำจะได้ฟื้นตัวเร็ว ส่วนวันผ่าตัดเทคนิคนี้จะต้องผ่าตัดด้วยการวางยานอนหลับ ก่อนทำต้องงดน้ำอาหาร 8ชม. มีคุณหมอดมยาดูแลโดยตรง ปลอดภัยและสบายใจได้ วันนั้นน่าจะใช้เวลาผ่าตัดประมาณ 3 ชั่วโมงกว่าๆ พอฟื้นก็นอนพักที่คลินิกแปปนึง แล้วก็กลับบ้าน

ช่วงแรกจะต้องใส่เฝือกอ่อนประคองจมูกเอาไว้ หมอบอกว่าสำคัญมากต้องดูแลให้ดีเพราะเคสผมทุบกระดูกด้วย ต้องนอนหัวสูงและห้ามทำอะไรหนักๆที่กระทบจมูก ประคบเย็น(แต่ผมไม่ค่อยทำเลย555) ที่สำคัญคือผมต้องงดออกกำลังกายไปก่อน (ปกติเป็นคนออกกำลังกายทุกวัน) ใส่เฝือกอ่อนเอาไว้ตลอดเวลาประมาณ 7 วันแรก

วันที่ 7 เข้าไปที่คลินิกเพื่อแกะเฝือกออก จมูกยังบวมอยู่

พอถอดเฝือกผมเริ่มเข้าฟิตเนตเหมือนเดิม มันขาดไม่ได้จริงๆจะลงแดง 55555 แต่เลือกออกกำลังที่ไม่กระทบจมูกมาก และไม่หักโหมเกินไปนะ ส่วนเฝือกหมอยังแนะนำให้ใส่ตอนกลางคืนประคองไว้ก่อนในช่วงแรก

พอพ้นช่วง 10 วันแรกไป จมูก ผมสังเกตว่ายุบไวมาก เริ่มเห็นทรงจมูกที่ชัดขึ้น คือทรงมันเรียวขึ้น

2 อาทิตย์ผ่านไปยุบบวมลงมากขึ้น ค่อยๆเริ่มที่จะเข้าขึ้น

ผมขอรูปจากทางคลินิกมา อยากได้ภาพชัดๆมาให้ดูว่าเปลี่ยนแปลงไปขนาดไหน ในภาพคือก่อนแก้และ หลังแก้จมูกประมาณ 1 เดือนครับ เป็นไงบ้างครับ เห็นได้ชัดมากคือสันจมูกดูเรียบขึ้นและหน้าตรงดูไม่เอียงแล้ว ชอบมากได้อย่างที่หวังไว้ สุดๆ แนะนำไว้เป็นความรู้จากที่หมอบอกมาคือ จมูกช่วงแรกมันจะบวมเป็นปกติหลังผ่า และจะค่อยๆยุบ เข้าที่ขึ้น เต็มที่ที่ 6 เดือน ช่วงแรกอย่านอยด์ให้ดูแลตัวองดีๆจะได้เข้าที่เร็วๆ ใครมีปัญหาคล้ายๆผมก็ลองไปปรึกษาหมอดูนะ ที่นี่ดีมากแนะนำจริงๆ ลอง ไลน์ไปถามได้ที่ @masterpiececlinic (<<เติม@ด้วยนะครับ)

bumbleben

ทรงจมูกดูดีขึ้นครับ หน้าตรงนี่เห็นได้ชัดเลยว่าสวยขึ้นมาก และไม่เบี้ยวด้วยครับ
ปล.แปลกนะ ทำจมูกแต่หน้าเด็กขึ้นเยอะเลยครับ อยากทำบ้าง :rofl:

oillylovelove

เราก็ทำหน้าอกที่นี้และกำลังมีแพลนว่าจะทำจมูกต่อเหมือนกัน อิอิ :)

ทรงจมูกดูดีขึ้นครับ หน้าตรงนี่เห็นได้ชัดเลยว่าสวยขึ้นมาก และไม่เบี้ยวด้วยครับ
ปล.แปลกนะ ทำจมูกแต่หน้าเด็กขึ้นเยอะเลยครับ อยากทำบ้าง :rofl:
ขอบคุณคับไปทำเลยคับรับรองไม่ผิดหวัง

เราก็ทำหน้าอกที่นี้และกำลังมีแพลนว่าจะทำจมูกต่อเหมือนกัน อิอิ :)
ทำเลยคับที่นี้มีซิลิโคนให้เลือกเยอะลองเข้าไปปรึกษาเลยคับ

mild.maylody

หน้าคุ้นๆ เหมือนเป็นนักแสดลง เลยค่า

ด้านบน ด้านล่าง