ศัลยกรรมเลื่อนขากรรไกร ทำหน้าเปลี่ยนขนาดนี้!!!!!

ployth

สมาชิกใหม่
สวัสดีเพื่อนๆทุกคน เราชื่อ พลอย นะคะ ....เราขอพูดถึงปัญหาใบหน้าของเราเลยนะคะ

เราเป็นคนที่มีปัญหาเรื่องการสบฟันคะ หรือ ฟันเบี้ยวนั้นเอง ทำให้รูปหน้าเราดูเบี้ยวๆไปด้วย

เลยดูไม่สวยเท่าไรแล้ว แถมยังลำบากตอนทานข้าวด้วยคะ กับเรื่องการบดเขี้ยว เพราะฟันมันไม่สบกัน

ตอนแรกคิดว่า จะไปจัดฟันเลยไปปรึกษาหมอจัดฟันมาคะ หมอจัดฟันไม่จัดให้ หมอจัดฟันบอกว่า

มันเป็นที่รูปขากรรไกรของเราที่มันมีปัญหา

หมอแนะนำให้ไปปรึกษาหมอกระดูกดูคะ พลอยก็โชคดีว่ามีเพื่อนไปทำจมูกกับลดแก้มที่ DRK CLINIC

เพื่อนเลยแนะให้ลองมาพบคุณหมอ เพราะที่นี้ เขาเลื่อนขากรรไกร หรือ ตัดกราม ทุบโหนก แบบ

นวัตกรรมสแกนโครงหน้าวิเคราะห์แบบ 4 D และจำลองรูปกะโหลกหน้าขึ้นมาจริงๆ ฟังแล้วดูหน้าสนใจดีคะ

เลยลองนัดวันเข้าไปพบคุณหมอ และที่นี้เขามีบริการปรึกษาฟรีด้วยคะ ไม่มีค่าใช้จ่าย เลยลองไปปรึกษาดูคะ

นี้คือภาพ ณ ปัจจุบันเลยนะคะ หลังทำไปได้ 2 เดือน ชอบมาก

รู้สึกตกใจกับการเปลี่ยนแปลงของใบหน้าตัวเองมากเลย

ไม่คิดว่า พลอยก็จะสวยได้ เหมือนที่คนอื่นเค้าสวยกัน จุฟๆ

หลังจากที่เห็นภาพตอนสวยไปแล้วเรามาเริ่มเท้าความถึงก่อนทำกันเลยและกันนะคะ

คุณหมอที่พลอยปรึกษานะคะ ชื่อคุณหมอ นพ.ทพ.ดร. ชาญชาย วงศ์ชื่นสุนทร

แกเก่งมากจริง แถมยังเป็นอาจารย์แพทย์ด้วยคะ ประวัติโดยคราวๆ ของคุณหมอที่เราศึกษามา

2536 ปริญญาบัตรทันตแพทยศาสตร์บัณฑิต จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย

2545 ปริญญาบัตรแพทยศาสตร์บัณฑิต มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ

2550 วุฒิบัตรศัลยกรรมช่องปาก กระดูกขากรรไกร และใบหน้า

(oral and maxillofacial surgery) University Hospital Freiburg, Freiburg, Germany

2551 ปริญญาเอกสาขาศัลยกรรมช่องปาก กระดูกขากรรไกร และใบหน้า

(Dr.med in oral and maxillofacial surgery) Albert-Ludwigs University, Freiburg, Germany

สำหรับคนอื่นพลอยไม่ทราบนะคะ ว่าเวลาจะทำอะไร เค้าศึกษาข้อมูลมากน้อยแค่ไหน

หรือดูจากอะไร แต่สำหรับพลอยแล้ว การเลือกที่จะทำอะไร ควรศึกษาประวัติแพทย์ที่ทำให้ดีก่อนคะ

ว่าหมอท่านนั้นจบอะไรมาด้านไหน และมีประสบการณ์มากน้อยแค่ไหน

ถึงเริ่มดูรีวิวว่าเราชอบไหม เพราะรีวิวสมัยนี้เชื่อถือได้ยากคะ เอาเป็นว่า ถ้าเพื่อนๆสนใจจะทำ

พลอยแนะนำลองหาข้อมูลดูก่อนคะ อย่าเพิ่งเชื่อรีวิว และอย่าเพิ่งเชื่อรีวิวของพลอยคะ

ลองไปคุยกับคุณหมอดู ว่าคุยแล้วชอบไหม โอเคไหม

เพราะการตัดกระดูก หรือ เลื่อนขากรรไกรเนี้ย มันพลาดแล้ว พลาดเลย แก้ไขยากคะ

อย่าคำนึงแต่ว่าราคานะคะ ต้องคำนึงถึงความปลอดภัย และความสวยงามด้วย คะ

พอวันที่ได้พบคุณหมอแล้ว คุณหมอก็อธิบายคราวๆคะ ถึงปัญหาการสบฟัน

และอธิบายข้อมูลอยู่พอประมาณ แต่คุณหมอยังไม่สามารถสรุปแบบชัวร์ๆได้ว่า

เคสพลอยต้องจัดฟันไหม แล้วเลื่อนขากรรไกรกี่ เซนติเมตร เพราะเรายังไม่ได้ทำ CT SCAN คะ

พลอยจึงตัดสินใจว่าจะทำที่นี้แหละคะ เลยวางเงินมัดจำ เพื่อทำ CT SCAN และ

จำลองโครงหน้าขึ้นมาคะ ราคา เลื่อนขากรรไกร ของที่ DRK CLINIC อยู่ที่ 250,000 คะ

แต่ต้องวางมัดจำ 20,000 คะ บอกเลยว่าราคาเอาเรื่องอยู่นะคะ แต่ในใจพลอยก็คิดว่า

ทำแล้วดีทีเดียวจบ ทีเดียวสวย ไม่มีปัญหาและปลอดภัย มันก็สมน้ำสมเนื้อ กับราคาคะ

นี้คะ คือโฉมหน้าก่อนทำ ศัลยกรรมเลื่อนขากรรไกรของพลอย ตกใจกันไหมคะ

ตอนเด็กๆขากรรไกรของพลอยก็ไม่ได้เป็นแบบนี้นะคะ แต่พอยิ่งโตก็ยิ่งเบี้ยวขึ้นเรื่อยๆ เลยคะ

ขั้นตอนการเตรียมตัวก่อนที่จะผ่าตัดนะคะ คือกินทุกอย่างที่อยากกิน คะ 5555+

เพราะการเลื่อนขากรรไกร จะต้องมีการมัดฟันก่อนทำ และหลังทำ คะ

และยิ่งหลังทำเนี้ยจะทานได้แต่อาหารอ่อนๆ เพราะฉะนั้น จงกินคะ กินไปเลยไม่ต้องกลัวอ้วน

เพราะหลังทำกินลำบาก เดี่ยวก็ผอมลงเอง อิอิ หลังจากนั้นก็ไม่มีอะไรมากคะ

แค่เตรียมใจเตรียมร่างกายให้พร้อม งดยาทุกชนิดที่ทานคะ และที่ คลินิกเค้าจะตรวจสุขภาพ คะ

ที่ DRK CLINIC นี้การผ่าตัดศัลยกรรมเลื่อนขากรรไกร

ทำใน รพ คะ หมอบอกว่า มันเป็นผ่าตัดใหญ่และใช้เวลานาน ถึง 4 ชม เพราะฉะนั้น

ทำใน รพ เพื่อความปลอดภัยคะ และต้องมีหมอดมยาดูแลอย่างใกล้ชิด คิดจะสวยด้วยก็ต้องปลอดภัยด้วยนะคะ

ภาพ เอ็กเรย์ โครงหน้า และ จำลองโครงกระดูกขึ้นมานะคะ ส่วนรูปตอนทำ CT SCAN

ลืมถ่ายมาคะ ขอโทดที นะคะ การจำลองโครงหน้าและทำ CT SCAN นี้ดียังไง

มันทำให้เรารู้ปัญหาของเราจริงๆ ว่ามีปัญหาอย่างไร และทำให้หมอวางแผนก่อนผ่าตัดได้คะ

หมอจะทำบล็อกในการตัด พูดเลยว่างานนี้ เราคุยกันเป็น มิลลิเมตร ว่าตัดยังไง เท่าไร แค่ไหน

รับรองวางตัดมาแล้วไม่เบี้ยว ไม่เอียง ไม่เท่ากัน แน่นอนคะ

เพราะทุกอย่างมีขั้นตอนที่ละเอียดและเป็นแบบแผนมากคะ เป๊ะสุดยอดด ชอบมากคะ

หลังจากการผ่าตัด ผ่านไป 4 ชม คะ พลอยก็ตื่นแต่ยังนอนดูอาการในห้องไอซียู อีก 2 ชม คะ

ถึงได้กลับมาห้องพักฟื้น ถามว่าเจ็บไหม ปวดไหม พลอยตอบเลยคะ ว่า ไม่เลย

แค่รู้สึก มึนๆกับการดมยาแค่ไหนคะแล้วก็รู้สึก พูดไม่ได้ พุดไม่ถนัด ประมาณนี้นะคะ

อาการเบื้องต้นของวันแรกหลังการผ่าตัด

ปล.พ่อ แม่ หนูเอง ใจดีมาก นอกจากจะออกสตางค์ให้ทำแล้ว ยังมาเฝ้า 24 ชม เลย คะ

วันที่ 2 วัน ของหลังผ่าตัด นะคะ พลอย นอน รพ 2 คืน ทานได้แต่โจ็กและน้ำผลไม้

เอาเป็นว่า ผอมแน่ๆ งานนี้ ส่วนเรื่องความรู้สึก บอกเลยว่า ไม่เจ็บ ไม่ปวดจริงๆคะ คอนเฟริม

ขอข้ามกระโดดหลังจากออกจาก รพ หน่อยนะคะ มาที่ภาพของวันที่ 5 เลยคะ

วันที่ 5 หลังศัลยกรรมเลื่อนขากรรไกร ทานอาหารได้มากขึ้น แต่ยังต้องมัดฟันอยู่คะ

เวลาอ้างปาก ก็มีอาการปวดๆบ้างนิดหน่อย แต่อยู่ในระดับที่โอเค นะคะ แต่หน้าบวมมาก อยากหายไวๆ

วันที่ 7 ค่ะ หลังทำศัลยกรรม เลื่อนขากรรไกร นะคะ เริ่มยุบบวมเรื่อยๆแล้ว

วันที่ 10 แล้วคะ หน้ายังบวมๆตุ้ยๆ อยุ่เลยคะ น่ารักไปอีกแบบเนอะ มีแก้มยุ้ยๆเบาๆ

วันที่ 15 หลังศัลยกรรมขากรรไกร อาการยุบบวมดีขึ้นเรื่อยๆ เป็นระยะๆค่ะ

ใกล้หายละมันจะเป็นเหลืองๆ นะคะ และก็เอาที่มัดฟันออกเรียบร้อยแล้วคะ

วันที่ 20 ก็ยังเหมือนเดิมไม่เปลี่ยนไรมาก ยังบวมอยู่หน่อย ขอโทษนะคะที่ไม่ได้แต่งหน้า

ง่วงนอนจริงๆ แต่ต้องมาเก็บรูปไว้อัพเดท แต่ก็ไปเที่ยว ไปเดินเล่น ออกใช้ชีวิตภายนอกได้ปกติ ละคะ

หลังทำ 25 วันแล้วค่ะ อาการดีขึ้นเป็นระยะๆคะ อยากให้ถึง 3 เดือนไวๆ

ส่วนเรื่องการทานอาหาร ก็ทานอาหารนิ่มๆได้แล้วคะ แต่ถ้าพวกอาหาร

ที่ต้องกัดฉีก ก็หลีกเลี่ยงไปก่อน คะ

หลังทำ 30 วัน ความสวยเริ่มมาแล้ว สังเกตได้เลยว่าหน้าเปลี่ยนไปมากจริงๆ เริ่มมีคนทักมากขึ้น

วันที่ 40 หลังทำ หน้าเปลี่ยนมากชอบสุดๆมีแต่คนบอกว่าสวยขึ้น

ดูมีออร่า 555555+ กรี๊ดแปป เห็นหน้าตัวเองละตกใจ เพราะ ความสวยมาแล้ว 55555+

วันที่ 50 นะคะ ขอถ่ายแบบไม่แต่งหน้านะคะ เพราะเตรียมตัวจะนอนแล้วคร๊าๆๆๆ

วันที่ 60 หลังทำศัลยกรรมเลื่อนขากรรไกร พีคสุดๆแล้วแหละคะ 2 เดือน

ของการศัลยกรรมเลื่อนขากรรไกร หน้าเล็กลง ได้รูป การสบฟันไม่มีปัญหา

ถ่ายรูปมุมไหนก็สวย ไปไหนมาไหน มีแต่คนทัก ว่าเป็นดาราเกาหลีอ่าป่าว 5555+

ชอบมากคะ พูดได้คำเดียวว่าดีจริงๆ เพื่อนๆก็ลองดูกันนะคะ ว่าเปลี่ยนไหม เปลี่ยนไปมากน้อยแค่ไหน

ขอบคุณนะคะ ที่ติดตามอ่านกัน ยังไงก็ฝากข้อมูล การศัลยกรรมเลื่อนขากรรไกรของพลอย

ให้เพื่อนๆได้อ่าน และประกอบเป็นความรู้ในการทำนะคะ ถ้าผิดพลาด

หรือขาดข้อมูลตรงไหนต้องขอโทษด้วยจริงๆนะคะ เพราะเราเขียนไม่ค่อยเก่ง

พอนึกอะไรออกก็เขียนไปแค่นั้น และขอบคุณ DRK CLINIC มากคะ ที่ทำให้พลอยสวยได้ขนาดนี้

ประทับใจสุดๆ ถ้าเพื่อนๆคนไหน มีข้อมุลสงสัยก็ทิ้งข้อความไว้ถามกันได้เลยนะคะ

เรายินดีตอบคำถามทุกข้อที่ข้องใจเลยคะ

และก็อย่าลืม นะคะก่อนเลือกที่จะทำอะไร ลองศึกษาหาข้อมูลให้ดีก่อน นะคะ

อย่าเลือกเพราะว่า ราคาถูกมีโปร เราต้องคำนึงถึงความปลอดภัยไว้ก่อน นะคะ

เพราะหน้าเรามีหน้าเดียว ถ้าทำออกมาไม่ดี พังแล้วจบเลยแก้ไขอะไร ไม่ได้

THANK YOU KAAAAAAA ซาโยนาระ

ด้านบน ด้านล่าง