โอกาสดีๆที่ผมได้รับ จาก รพ.บางมด

yuriyuri1122

สมาชิกโดดเด่น
ก่อนอื่นขออนุญาติแนะนำตัวก่อนนะครับสวัสดีครับ ผมชื่อมินนะครับ เป็นหนุ่มเชียงใหม่ อายุ 21 ปีแล้วครับ
ต้องบอกทุกๆท่านที่เข้ามาอ่านเลยว่าในชีวิตของผม ผมไม่เคยคิดศัลยกรรมเลย เพราะผมชอบในใบหน้า
ที่พ่อกับแม่ให้มา ตั้งแต่เกิด มากๆ ครับ

.
.
.
.

หลายคนที่กำลังอ่านอยู่คงกำลังสงสัย และบอกผมว่า หน้าตาก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรแล้วจะไปศัลยกรรมทำไม
ใช่เลยครับผม ต้องบอกว่าผมมีความฝันอยู่อย่างหนึ่งครับ
คือเวลาผมดูโทรทัศน์ผมอยากเข้าวงการบันเทิง อยากเป็นผู้ประกาศข่าว พิธีกร หรือนักแสดง
ผมจึงเลือกเรียนสาขาเกี่ยวกับวิชานิเทศศาสตร์ และผมก็ได้ทำตามฝันของผมมาโดยตลอด
โดยการส่งรูปไปแคสติ้งบ้าง ไปกรุงเทพบ่อยๆ บ้าง หรือลองทำงานหน้ากล้องให้เขาเห็นบ้าง

แต่ปัญหาของผมก็คือ การที่ผมต้องมาจากเชียงใหม่เพื่อมาทำตามความฝันที่กรุงเทพ
เสียทั้งเวลา เสียทั้งเงิน อยากให้พ่อกับแม่สบายครับ แต่เหมือนกลับทำให้ท่านลำบากกว่าเดิม
ตอนแรกๆผมก็รักที่จะทำเพราะมีความสุขครับ แต่พอนานเข้า
กลับพบว่า ไม่ว่าจะส่งโปรไฟล์ไปที่ไหน น้อยที่มาก จะตอบรับ และไม่ว่าจะไปแคส
ละครที่ไหน เขาก็จะบอกผมว่า ตาเราดุเกินไป แก้มเราก็เยอะ เวลาเข้ากล้อง มันจะไม่โอเค
และมีอยู่ครั้งหนึ่งเกือบจะได้เล่นละครแล้ว แต่ถูกเขาปฏิเสธ ก่อนที่จะไปเล่น 1อาทิตย์
ด้วยเหตุผลที่ว่า เราอยู่เชียงใหม่ เลยเอาคนอื่นแทนแล้ว

จนมาวันหนึ่งผมมีโอกาสได้ส่งโปรไฟล์ไปกิจกรรม HAPPILY EVER AFTER BY BANGMOD
คัดเลือกจากหลายร้อยคน เหลือ 6 คน ซึ่ง 1 ใน 6 คน ก็มีผมอยู่ด้วยครับ

ต้องบอกทุกๆคนเลยว่าผมเป็นผู้ชายคนเดียวที่ติดเข้าไป ครับ และมีเพียงแค่คนเดียวที่ได้รับ
การศัลยกรรมฟรี จากคุณหมอ จนผมเล่าถึงปัญหาชีวิตของผม และสุดท้ายผมก็ชนะได้รับคัดเลือก
การศัลยกรรมครับ คุณหมอใจดีมากๆ จากตอนแรกให้ศัลยกรรมแค่ที่เดียว แต่เขาให้ผมฟรีทั้งสองที่
คือจมูกและตาครับ โดยนายแพทย์ธนัญชัย อัศดามงคล ครับ หลังจากประกาศผลเสร็จ ผมก็ทำวันนั้นเลยครับ

หลังจากออกห้องผ่าตัดมา ก็ได้ประคบเย็น นี่คือโฉมหน้าของผมวันแรกครับ

จะเห็นได้ว่าออกห้องมาบวมมากๆเลยครับ 55555+ แต่ไม่มีรอยช้ำ จากการผ่าตัดครับ
แต่ต้องบอกก่อนเลยว่าคุณหมอมือเบามาก ไม่รู้สึกเจ็บเลย และระหว่างที่ทำคุณหมอก็ถามตลอด
ว่าเจ็บไหม และก็บอกจะเจ็บช่วงไหนบ้าง มันทำให้รู้สึกอุ่นใจมากครับ และระหว่างการผ่าตัด
ก็เปิดเพลงไปด้วย 555+ เพื่อให้คนไข้ผ่อนคลาย และก่อนการทำตา และทำจมูก คุณหมอ
ก็จะมีการวัดอย่างเป็นสัดส่วน รวมถึงบอกเราว่า ถ้าทำออกมาแล้ว จะเป็นประมาณนี้ ครับ
ต้องขอบคุณคุณหมอและโรงพยาบาลมากๆครับ
ต้องบอกไว้ก่อนว่า รู้สึกเจ็บเฉพาะตอนฉีดยาชาระหว่างศัลยกรรม แต่การผ่าตัด ไม่รู้สึกใดๆ
รู้สึกแค่มีเครื่องมืออยู่บนใบหน้าครับ

สำหรับรูปนี้เป็นรูปหลังการผ่าตัด วันที่ 2 ครับ

วันที่ 3 ครับ

จะเห็นได้ว่า ยังไม่มีรอยช้ำจากแผลแต่ยังบวมอยู่ครับ

ข้ามมากันวันที่ 6 เลยละกันนะครับ หน้าเริ่มเปลี่ยนพอสมควรครับ และเริ่มยุบลง

ภาพปัจจุบันเกือบ 1 เดือนครับ

ยังไงก็ต้องขอขอบคุณโรงพยาบาลบางมดมากๆนะครับ ที่เปิดโอกาสให้กับคนอย่างผม
เพราะต้นทุนชีวิตของคนเราต่างกัน บางคนเกิดมาหน้าตาดี สวย หล่อ มีแต่คนต้องการ
แต่สำหรับบางคน ถึงจะพอใจในใบหน้าของตัวเองแล้ว แต่สังคมภายนอกโดยเฉพาะงานด้าน
วงการแค่มีความสามารถโอกาสที่เราจะไปถึงฝัน มันก็ไม่พอ

เดือนนี้เป็นเดือนสุดท้ายสำหรับการเปิดโอกาสทำศัลยกรรมฟรี ติดตามได้ที่เพจ Bangmod Hospital ครับ

ใครอยากเห็นใบหน้าผม ในวันต่อๆไป มาตอบกันเยอะๆนะครับ ผมจะพยายามมาลงนะครับ

ขอบคุณที่กดเข้ามาดูครับ สำหรับตอนนี้ตายังไม่เข้าที่ เพราะปัจจุบันเป็นวันที่ 8 หลังจากการทำศัลยกรรมครับ

ด้านบน ด้านล่าง