ผิวพรรณ แปลงเพศจากชายเป็นหญิง เพิ่มความมั่นใจให้สาวสอง

surgerycare

Junior Member
14 พฤศจิกายน 2013

Credit : Shutterstock

สำหรับสาวสองคนไหนมีแพลนจะแปลงเพศมาเตรียมความพร้อมและเตรียมตัวกันนะคะ แอดมินมีข้อมูลดีๆมาแนะนำค่ะ อย่าลืมนะคะก่อนจะทำการศัลยกรรมใดๆก็แล้วแต่เราก็ต้องศึกษาหาข้อมูลกันให้แน่นๆก่อนทำเพื่อความมั่นใจและปลอดภัยจ้าสาววววว​

• เริ่มต้นเลยคือผู้ที่เข้ารับการผ่าตัดแปลงเพศ จะต้องผ่านการประเมินตามข้อกำหนดของ คำแนะนำของสมาคมวิชาชีพด้านสุขภาพคนข้ามเพศโลก (WPATH) ฉบับที่ 7 (Coleman, et al., 2011) ก่อนเท่านั้นนะคะ
  • ผลข้างเคียงการผ่าตัดแปลงเพศ ผู้ผ่าตัดส่วนใหญ่มักกังวลคือเรื่องความสวยงามและรับความรู้สึกนะจ๊ะ ซึ่งผลลัพธ์ที่ได้ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยจ้า แพทย์ที่มีประสบการณ์และความสามารถแนะนำและเลือกชนิดของการผ่าตัดให้ได้ผลลัพธ์ตามความต้องการ และมีโอกาสเกิดผลข้างเคียงน้อยที่สุดนะคะ
ขั้นตอนการศัลยกรรมผ่าตัดแปลงเพศ มีหลักๆดังนี้ค่ะ

• 1.แพทย์จะซักถามและปรึกษาเรื่องผลลัพธ์อีกครั้งก่อนได้รับผ่าตัดจริงนะจ๊ะ
  • 2.ใช้เวลาในการผ่าตัดแปลงเพศโดยประมาณ 4-5 ชั่วโมงจ้าสาว
  • 3.ดมยาสลบโดยวิสัญญีแพทย์ค่ะ
  • - ตัดน้องอัณฑะออกก่อนจ๊ะสาว
  • - ต่อไปก็สร้างช่องคลอดกันจ้า
  • - สุดท้ายก็ตกแต่งอวัยวะภายนอกให้สวยงามจ้า
  • 4.ผ่าตัดเสร็จแล้ว จะพักฟื้นที่โรงพยาบาลประมาณ 5 วันจ้า
  • 5.นัดตรวจติดตามอาการหลังทำ 7 และ 14 วันหลังการผ่าตัดจ้า
ปัจจุบันการผ่าตัดได้พัฒนาเทคนิคใหม่ๆ มาเรื่อยๆเลยจ้า พัฒนาเป็นอย่างไรมาอ่านกันเลยจ้า

• การสร้างจุดรับความรู้สึก สำคัญมากจ๊ะ ผู้ที่ตัดสินใจทำก็ต้องอยากได้รับความรู้สึกจริงไหมจ๊ะ มันเริ่ดมากแกตรงนี้
  • การสร้างแคมใน โดยใช้ผิวจากถุงอัณฑะมาสร้างเป็นแคมค่ะ
  • สร้างช่องคลอดด้วยลำไส้นะคะ
  • สร้างช่องคลอดด้วยเยื้อบุช่องท้องค่ะ
ก่อนที่สาวจะผ่าตัดแปลงเพศต้องเตรียมตัวอย่างไร

• 6 เดือนก่อนผ่าตัด งดยารักษาสิวที่มีส่วนผสมวิตามิน A เพราะจะมีผลต่อการหายของแผลได้ค่ะ
  • 3 เดือน ก่อนผ่าตัด เตรียมความพร้อมโดยการออกกำลังกายสม่ำเสมอ อย่าลืมพักผ่อนให้เพียงพอด้วยนะคะ
  • 4 Week ก่อนผ่าตัด อย่าลืมงดสูบบุหรี่ก่อนและหลังผ่าตัดอย่างน้อย 1 เดือน อย่าพึ่งเจาะหรือสักร่างกาย อาบแดด แต่ถ้าเจาะอยู่แล้ว ใส่ห่วงอยู่ ให้ถอดออกก่อน เพื่อเช็ครักษาหากมีอาการอักเสบจ้า
การดูแลและพักฟื้นหลังการผ่าตัดแปลงเพศ​

• มีอากาเจ็บหรือปวดบริเวณผ่าตัดปานกลางค่ะ
  • สามารถลุกเดินได้หลังผ่า 2 วันจ้า
  • สามารถอาบน้ำได้หลังผ่า 5 วัน อย่าลืมดูแลแผลและทำการขยายโพรงช่องคลอดต่อเนื่องตามที่แพทย์แนะนำด้วยนะคะ
  • อาการบวมเขียวช้ำจะอยู่ 3-6 เดือนเลยค่ะ
  • บริเวณที่ผ่าตัดความรู้สึกจะลดลง แต่จะดีขึ้นในเวลา 3-6 เดือนจ้า
  • ไม่ต้องตกใจ แผลบริเวณผ่าตัดอาจจะบวมแดงนูนเล็กน้อยในช่วง 1-3 เดือนแรก และจะจางลงใน 6-12 เดือน จึงต้องหลีกเลี่ยงการถูกแสงแดดโดยตรงเป็นเวลา 3-6 เดือนด้วยนะคะ
  • สามารถกลับไปทำงานได้ในเวลา 1-2 เดือนนะคะ
  • งดออกกำลังกายเป็นเวลา 6 Week นะคะสาว

การผ่าตัดแปลงเพศเป็นที่นิยมกันมากและได้รับการยอมรับกันในสังคม การผ่าตัดมีความซับซ้อน จึงควรปรึกษาแพทย์ที่มีความชำนาญทางด้านนี้โดยตรงนะคะ และการผ่าตัดตามมาตรฐานที่เป็นที่ยอมรับ เพื่อนหลีกเลี่ยงผลข้างเคียงที่จะเกิดขึ้นได้ และได้ผลลัพธ์ที่ดีที่สุด ไม่ว่าจะผ่าตัดเล็กหรือใหญ่ การวางแผนก่อนผ่าตัดสำคัญมากค่ะ เตรียมตัวดีมีชัยไปกว่าครึ่ง แนะนำสมุนไพรหยุนหนานไป๋เหยา 3-6 กล่อง เหล่งเอี๊ยงExtra บัวบก ทานก่อนทำ 3-6 วันค่ะ จะบรรเทาอาการบวมเขียวช้ำให้น้อยลง ช่วยให้ระยะเวลาพักฟื้นน้อยลงค่ะ ตัวเหล่งเอี๊ยงExtra ช่วยในเรื่องสมานแผลภายในได้ดีค่ะ และมีสรรพคุณบำรุงร่างกายปรับสมดุลในร่างกายด้วยค่ะ ไม่ว่าศัลยกรรมใดก็สามารถทานได้นะคะ อยากสวยไวหายเร็วต้องจัดเลยค่ะ หรือจะทักมาสอบถามปรึกษาได้เลยค่ะ ทางร้าน Surgery Care ยินดีบริการค่ะ

• หากสนใจติดต่อ สอบถาม ร้าน Surgery Care ได้เลยค่ะ โทร 097-4475573 หรือแอดไลน์ @surgerycare (มี @ ด้วยนะคะ) และหากต้องการใช้ด่วนทางร้านมีบริการส่งแมสทั้ง ก.ท.ม.และปริมณฑล ค่าบริการคิดตามจริงค่ะ
  • ชลบุรี พิกัด หาดจอมเทียน มีบริการเรียกแมส ค่าบริการคิดตามจริงค่ะ

ไฟล์แนบ

88.6 KB · อ่าน: 0
ด้านบน ด้านล่าง