จมูก รบกวนสอบถามผู้รู้ค่ะ

amurate

สมาชิกใหม่
23 มิถุนายน 2014
(ทำจมูกครั้งเเรกค่ะ)คือเรา ทำจมูกแบบ open มาค่ะ เพราะเราเป็นคนจมูกแบนตรงป้าย (แหมบ) แต่ตรงสันพอมีบ้าง

และเป็นคนจมูกสั้นค่ะ ตัดสินใจทำและหาข้อมูลอยู่นาน เลือก แต่หมอที่เขาว่าดีแล้วมานั่งวิเคราะห์ทีละคน

จนสรุปได้ทำค่ะ ทำแบบopen และเย็บตรงปลาย interdome (ไม่รู้พิมถูกรึเปล่าเห็นหมอพูดมาค่ะ)

ตอนทำวันแรกออกมาเล็กลงกว่าเดิมมาก (เดิมเป็นคนจมูกกว้างและใหญ่) และยาวกว่าเดิม

ด้านข้างเป็นแบบสโลปเชิดตรงปลาย ส่งรูปให้เพื่อนๆดูเขาก็บอกว่า โอเค พอไปทำงานเพื่อนร่วมงานก็บอกว่าโอเค

แต่จนนานๆเข้า (ตอนนี้ ครบ 1เดือน 7 วัน) ณ ตอนนี้ มันใหญ่ขึ้นจากเดิมที่ทำเสร็จมาวันแรก

คือ แรกๆ ก็คิดว่า เออ สงสัยคงบวม (จริงๆเป็นคนบวมน้อยมากค่ะ บวมแค่2-4วันแรก) คนรอบข้างก็บอกมันยังบวมๆ (เดือนกว่าแล้วทำไมบวมTT แต่ทำไมเรามองว่าไม่บวม)

คำถามคือ มีคนเป็นแบบเราไหมคะ ที่ทำวันแรกสวยพอนานๆไปมันเหมือนเริ่มใหญ่
หรือเราใจร้อนเกินไป ตอนนี้นอยมากเลยค่ะ หยิบกล้องขึ้นมาจะถ่ายรูป และเห็นจมูกตัวเองและคิดว่า เฮ่ยยยนี่ทำมาและหรอทำไมใหญ่ขนาดนั้น TT

ปล..คุณหมอนัดไปเชค เรื่อยๆค่ะ กลางเดือนหน้าก็ไปให้หมอดูอีกรอบค่ะ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบค่ะ

noodok

สมาชิกโดดเด่น
28 กันยายน 2014
อยากเห็นรูปจังค่ะ ไม่น่าจะใหญ่ขึ้นกว่าตอนบวมช่วงแรๆนะคะ มีอะไรผิดปกติหรือปล่าวเนี่ย ไปหาหมอแล้วมาเล่าให้ฟังบ้างนะคะ

freshnight

Junior Member
Staff Member
30 สิงหาคม 2013
วันแรกตอนออกจากห้องผ่าตัด จะใกล้เคียงตอนที่ยุบแล้วเกือบ 100%
จากนั้นจะค่อยๆบวมขึ้น สูงสุดไม่เกิน 1 สัปดาห์
จึงทำให้จมูกดูบวมกว่าวันแรกเป็นปกติครับ

ส่วนหลังจากนั้น 1 เดือนไปแล้ว ยังไม่ยุบเท่ากับวันแรกที่ทำ
อาจจะเป็นเพราะยังยุบไม่หมดดีครับ
การยุบบวมบางคนค่อนข้างใช้เวลาครับ กว่าจะเข้าที่จริงๆ ก็ 3 เดือน 6 เดือน ปีนึง แล้วแต่คน

หากเป็นเคสที่เคยฉีดซิลิโคนเหลวมาก่อน ทำไปแล้วอาจจะบวมขึ้นได้เนื่องจากร่างกายสร้างผังพืด
แต่เคสนี้เป็นเสริมใหม่ คิดว่าน่าจะเกิดจากการบวมที่ยังไม่ยุบหมดครับ

อันนี้เป็นการวิเคราะห์จากประสบการณ์และคำบอกเล่าจาก จขกท.
ยังไงก็ต้องได้รับการวินิจฉัยจากแพทย์อีกครั้ง เพื่อความถูกต้องชัดเจนครับ

amurate

สมาชิกใหม่
อยากเห็นรูปจังค่ะ ไม่น่าจะใหญ่ขึ้นกว่าตอนบวมช่วงแรๆนะคะ มีอะไรผิดปกติหรือปล่าวเนี่ย ไปหาหมอแล้วมาเล่าให้ฟังบ้างนะคะ
ตอนนี้เกือบ 2 เดือนเเล้วค่ะเริ่มเข้าที่เเล้ว 55555 สงสัยนอยไปเอง ไปหาคุณหมอมาเเล้ว คุณหมอบอกว่ารอ ครบ 6 เดือนกลับมาหาใหม่จะดุว่า ต้องเพิ่มหรือทำอะไรเพิ่มอีกไหม อิอิ

amurate

สมาชิกใหม่
วันแรกตอนออกจากห้องผ่าตัด จะใกล้เคียงตอนที่ยุบแล้วเกือบ 100%
จากนั้นจะค่อยๆบวมขึ้น สูงสุดไม่เกิน 1 สัปดาห์
จึงทำให้จมูกดูบวมกว่าวันแรกเป็นปกติครับ

ส่วนหลังจากนั้น 1 เดือนไปแล้ว ยังไม่ยุบเท่ากับวันแรกที่ทำ
อาจจะเป็นเพราะยังยุบไม่หมดดีครับ
การยุบบวมบางคนค่อนข้างใช้เวลาครับ กว่าจะเข้าที่จริงๆ ก็ 3 เดือน 6 เดือน ปีนึง แล้วแต่คน

หากเป็นเคสที่เคยฉีดซิลิโคนเหลวมาก่อน ทำไปแล้วอาจจะบวมขึ้นได้เนื่องจากร่างกายสร้างผังพืด
แต่เคสนี้เป็นเสริมใหม่ คิดว่าน่าจะเกิดจากการบวมที่ยังไม่ยุบหมดครับ

อันนี้เป็นการวิเคราะห์จากประสบการณ์และคำบอกเล่าจาก จขกท.
ยังไงก็ต้องได้รับการวินิจฉัยจากแพทย์อีกครั้ง เพื่อความถูกต้องชัดเจนครับ

ขอบคุณมากเลยค่ะ สำหรับคำตอบ ตอนนี้เริ่มเข้าที่เเล้วค่ะ เดือนกว่าเเล้ว ไปหาคุณหมอมาเเล้วค่ะ คุณหมอบอกว่า ให้รอครบ 6 เดือนกลับไปหาใหม่ อิอิ

freshnight

Junior Member
Staff Member
30 สิงหาคม 2013
โชคดีครับ ที่ไม่เป็นอะไร

ขอให้หายไวๆนะครับ

noodok

สมาชิกโดดเด่น
28 กันยายน 2014
ดีใจด้วยค่า ที่เซฟๆ

ด้านบน ด้านล่าง