สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับการเลือกใช้ครีมกันแดด

milkki

สมาชิกโดดเด่น
30 กันยายน 2015
สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับการเลือกใช้ครีมกันแดด

อากาศร้อนๆแบบนี้ แถมยังต้องออกไปเผชิญกับแสงแดดแรงๆทุกวัน ศัตรูตัวร้ายของผิวที่พร้อมจะทำร้ายผิวเราได้ทุกเมื่อ ดังนั้นก่อนที่จะออกจากบ้าน เราควรที่จะต้องทาครีมกันแดดผิวหน้าเสมอ เพื่อป้องกันไม่ให้แสงแดดทำลายผิว เพราะจะทำให้ผิวเราคล้ำเสีย และยังก่อให้เกิดโรคมะเร็งอีกด้วย แต่สาวๆหลายคน อาจจะประสบกับปัญหา ทาครีมกันแดดก่อนออกจากบ้านทุกครั้งก็แล้ว แต่ทำไมผิวยังคล้ำอยู่อย่างนั้น วันนี้เราจึงหยิบสิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับการเลือกใช้ครีมกันแดด มีอะไรบ้างที่จะทำให้การทาครีมกันแดดของเราให้มีประสิทธิภาพสูงสุดค่ะ

ก่อนอื่นเลยเราต้องมาดูค่าSPF ควรเลือกค่า SPF ให้เหมาะสมกับกิจกรรมในชีวิตประจำวันค่ะ ถ้าไม่ได้เล่นกีฬากลางแจ้งหรือตากแดดมากนัก ควรใช้ SPF30 แค่นี้ก็เพียงพอแล้วค่ะ แต่ถ้ามีกิจกรรมกลางแจ้ง ควรใช้ SPF ที่สูงๆนิดนึงนะค่ะ ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับกิจกรรมและไลฟ์สไตล์ของแต่ละคนค่ะ ซึ่งค่า SPFที่สูงเกินไป อาจจะให้โทษมากกว่าการปกป้องผิว และควรดูด้วยว่า ครีมกันแดดยี่ห้อไหนดีที่สามารถป้องกันได้ทั้ง UVAและ UVB อันดับต่อมา เราควรเลือครีมกันแดดให้เหมาะสมกับสภาพผิวและสีผิวของเรา เพราะผิวในแต่ละคนนั้นมีความไวต่อการรับแสงแดดไม่เท่ากัน เช่น คนที่ผิวขาวจะไวต่อการรับแสงแดดมากกว่าคนผิวคล้ำ ส่วนผสมในครีมกันแดดก็เป็นอีกส่วนหนึ่งที่ห้ามมองข้ามกันนะคะ ควรเลือกครีมกันแดดที่มีส่วนผสมของ Titanium dioxide, Zinc Oxide เป็นต้น เพราะเป็นสารกันแดดที่สามารถปกป้องทั้ง UVA และ UVB

รู้อย่างนี้แล้ว เราก็มาเลือกใช้ครีมกันแดดให้ถูกกันนะคะ และทุกครั้งก่อนออกจากบ้าน ควรทาครีมกันแดดอย่างน้อย 30 นาที และทาทุกๆ2ชั่วโมง เพื่อปกป้องสภาพผิวของเราให้สวยไม่โดนแดดทำลาย และวันนี้เราจึงนำสุดยอดการรีวิว ครีมกันแดดทาหน้า มาฝากกันค่ะ ที่ต้องขอบอกเลยว่า แต่ละตัวนั้น คุณภาพเกินคุ้มค่ะ ตามกันมาเลยhttp://www.pooyingnaka.com/content/content.php?No=6013

ด้านบน ด้านล่าง