จมูกเป็นส่วนสำคัญของใบหน้าที่ทำให้ใบหน้าดูสวยโดดเด่น จึงทำให้จมูกกลายเป็นอวัยวะอันดับต้นๆที่ผู้คนนิยมเสริมสวยกันเพื่อทำให้ใบหน้าดูโดดเด่นเสริมความมั่นใจให้กับสาวๆและหนุ่มๆอย่างแพร่หลาย โดยในปัจจุบันนั้นมีสถานเสริมความงามมากมายที่ให้บริการเสริมจมูกด้วยวิธีและเทคนิคต่างๆแตกต่างกันออกไป แต่ทว่าในการเสริมจมูกนั้นเราไม่ควรจะพิจารณาเพียงแค่ความสวยงามเพียงอย่างเดียว หากแต่จำเป็นต้องคำนึงถึงความปลอดภัยและผลข้างเคียงในระยะยาวอีกด้วย วันนี้เราจะมาคุยกับคุณหมอธนัญชัย อัศดามงคล (หมอหมู) แพทย์เฉพาะทางศัลยกรรมตกแต่งโรงพยาบาลบางมด ถึงลักษณะอาการ “จมูกทะลุ” และผลข้างเคียงจากการเสริมจมูก รวมถึงวิธีการเสริมจมูกอย่างปลอดภัยให้สวยเป๊ะได้นานกันค่ะ
อาการจมูกทะลุนั้น ค่อนข้างอันตรายมากครับถ้าปล่อยไว้โดยไม่ได้รับการรักษา เนื่องจากสามารถเกิดอาการแทรกซ้อนได้เพราะอาการจมูกทะลุ นำไปสู่การอักเสบติดเชื้อในโพรงจมูก เชื้อโรคต่างๆจากภายนอกจะสามารถเข้าไปในโพรงจมูกได้มากขึ้นทำให้เกิดการอักเสบติดเชื้อ เมื่อเป็นมากๆเข้าก็สามารถติดเชื้อเข้ากระแสเลือดได้ครับ จึงควรรีบรักษาให้ทันท่วงที ไม่ควรปล่อยเอาไว้นานครับ
นอกจากนี้ อาการจมูกทะลุ สามารถทำให้จมูกปิดเบี๊ยวเสียรูปทรง ยากต่อการแก้ไขเมื่อปล่อยทิ้งไว้นานโอกาสที่จะแก้ไขให้กลับมาเหมือนเดิมก็จะยิ่งยากขึ้นครับ
ควรรีบไปพบแพทย์โดยเร็วที่สุดเมื่อพบว่ามีอาการจมูกทะลุครับ โดยในเบื้องต้นอาจทานยาแก้อักเสบเพื่อลดการอาการบวมหรืออักเสบบริเวณจมูก ทั้งนี้ในการรักษานั้นจะขึ้นอยู่กับลักษณะอาการของแต่ละคนว่ามีอาการอักเสบมากน้อยขนาดไหน หากจมูกมีการอักเสบติดเชื้อ จำเป็นต้องนำซิลิโคนที่เสริมออกและพักไว้ 3- 6 เดือน เพื่อรักษาอาการอักเสบติดเชื้อให้หายขาดก่อนการเสริมใหม่ แต่ในกรณีที่จมูกไม่มีอาการอักเสบติดเชื้อก็สามารถเปลี่ยนใส่ซิลิโคนที่เหมาะสมกับโครงสร้างจมูกได้ทันทีครับ
สำหรับคนที่มีเนื้อเยื่อจมูกน้อย แต่ต้องการเสริมจมูกให้สูงนั้น สามารถทำได้ครับ เช่น วิธีการเสริมโดยใช้เนื้อเยื่อของตัวเองในการเสริม เช่น กระดูกอ่อนบริเวณหลังใบหู กระดูกอ่อนบริเวณเนื้อเยื่อบุโพรงจมูก กระดูกอ่อนบริเวณซีกโครง หรือไขมันตัวเองในการเสริม การใช้เนื้อเยื่อตัวเองในการเสริมจะช่วยให้ผิวหนังของคนไข้มีความหนามากขึ้นจึงสามารถเสริมได้มากขึ้น หรือเลือกใส่ซิลิโคนแบบอ่อนซึ่งมีโอกาสทะลุได้น้อยกว่าซิลิโคนแบบแข็ง เป็นต้น ทั้งนี้ หมอแนะนำให้ปรึกษาแพทย์และเสริมในระดับที่พอดีกับโครงสร้างของร่างกายเราจะดีที่สุดครับ
สิ่งสำคัญที่สุดของการทำศัลยกรรมก็คือเรื่องของความปลอดภัย ตั้งแต่ความสะอาดได้มาตรฐานของคลินิก/สถานพยาบาลโรงพยาบาลที่ได้มาตรฐาน ชนิด และวัตถุที่ใช้เสริมจมูก นอกจากนี้ในเรื่องของความเชี่ยวชาญและประสบการณ์ของแพทย์ที่ทำการเสริมจมูกก็สำคัญไม่แพ้กัน ที่จะต้องเป็นผู้วิเคราะห์ถึงความเหมาะสมในการเสริมจมูกของคนไข้นั้นๆ ซึ่งผมแนะนำว่าควรจะเสริมให้เป็นธรรมชาติมากที่สุด และเสริมในระดับที่เหมาะกับโครงสร้างของเราเพื่อความปลอดภัยมากที่สุดครับ
สนใจหาข้อมูลและปรึกษาศัลยกรรมได้ที่นี่