รีวิวหลังการแก้ไขจมูก Dorsal Hump Reduction ระยะเวลา 1 เดือน โดย นพ.พลศักดิ์ วรไกร (หมอแอ๊ปเปิ้ล)

Allbubblezll

สมาชิกโดดเด่น
สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ วันนี้แอดมินจะขออนุญาตรีวิวหลังการการแก้ไขจมูก ในลักษณะฮัมพ์ Hump !!!

พร้อมเสริมจมูกด้วยซิลิโคน บิดได้ !! งอได้ !! มารตฐาร เพื่อให้แลดูธรรมชาติ ครับ !!

หลังจากการผ่าตัดไปแล้ว ประมาณ 1 เดือนครับ

โดยท่านนี้ได้เข้ามาพบหมอเปิ้ล ขอคำปรึกษาในการปรับแต่งแก้ไข และทำการผ่าตัดเพื่อแก้ปัญหาจมูกฮั้มพ์

ซึ่งเกิดจากกรรมพันธุ์ และพร้อมเสริมใหม่ให้ดูสวย และไม่รั้งสันครับ มีหยดน้ำครับ

โดยการผ่าตัดเคสนี้ต้องทำการตะไบฮั้มพ์ออก ให้บางระดีบหนึ่งละทำการเสริมปลายด้วยซิลิโคน ครับ

ซึ่งสามารถอ่านข้อมูลได้ในรีวิวเก่าๆย้อนหลังได้ครับ

เราจะเห็นรูปด้านบนได้ว่าหลังการผ่าตัดเสร็จบริเวณจมูกดูเข้ารูปสวยขึ้น

แต่บริเวณฮั้มพ์ยังดูปูดๆอยู่ ซึ่งอย่างที่แอดมินบอกครับ ว่าฮัมพ์ได้ออกไปหมดแล้ว

แต่ส่วนที่บูดคืออาการบวมจากการตะไบฮั้มพ์ครับ เคสนี้คนไข้ดูแลรักษาตัวเองดีมากครับ

จนล่าสุดคนไข้ส่งรูปมายืนยันแล้วครับ หลังจากผ่านไปทั้งหมดประมาณ 1 เดือน

พบว่าบริเวรที่เกิดฮัมพ์ได้หายไปแล้วครับ เรียบเนียนเป็นสันสันงามมากครับ

แอดมินจึงขออนุญาตินำรูปเพื่อมาการันตีอีกเสียงครับ

ตอนนี้คนไข้ดูมั่นใจกับการใช้ชีวิตมากครับ เพราะดูหล่อ จมูกสวยแตกต่างจากเดิมมากครับ

ซึ่งแอดมินก็ขอแสดงความยินดีกับคนไข้ด้วยนะครับ ^^

หลายท่านยังไม่อาจทราบว่า ฮั้มพ์ คืออะไรนะครับ ขอสรุปสั้นๆว่า

ฮัมพ์ (Hump) คือ ปุ่มกระดูกที่นูนขึ้นเหมือนหลังอูฐ เกิดบริเวณแนวกระดูก

สามารถเกิดขึ้นได้กับทุกคน แต่จะมีมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับกรรมพันธุ์

ฮัมพ์เกิดจากโครงสร้างบริเวณกระดูกแข็งยกตัวสูงขึ้น ส่งผลให้โครงสร้างบริเวณจมูกอ่อนที่เชื่อมต่อ

กันอยู่ถูกยกตัวขึ้นตามด้วยวิธีการสังเกตฮัมพ์ด้วยตัวเองสามารถทำได้คือ หันหน้าด้านข้าง

สังเกตบริเวณสันจมูกหากสันจมูกยาวตรงไม่มีคลื่นนูนก็แสดงว่าไม่มีปัญหาเรื่องจมูกฮัมพ์

แต่ถ้าหากพบว่าสันจมูกมีปุ่มนูนขึ้นเล็กน้อย หมายถึง จมูกมีฮัมพ์แต่ไม่รุนแรงถึงขนาดต้องแก้ไข

แต่กรณีที่จมูกมีลักษณะโก่งงุ้มคล้ายจมูกแม่มดก็ควรเข้ารับการตะไบฮัมพ์ เพื่อให้เกิดความสวยงามบนใบหน้ายิ่งขึ้น

(การแก้ไขปัญหาในเรื่องของ Hump ควรได้รับการผ่าตัดแก้ไขโดยแพทย์ที่มีความชำนาญมากครับ

เพราะถ้าการแก้ไขของแพทย์ที่ไม่มีความชำนาญก็อาจมีผลต่อรูปจมูกที่เปลี่ยนทรงไปในทางแย่ลงกว่าเดิม

ปกติแล้ว โครงสร้างจมูกของเราจะมีลักษณะเป็นสามเหลี่ยมพีระมิด

จมูกที่มีฮัมพ์จะทำให้รูปทรงจมูกโก่งจนผิดทรงเดิมไป หากตะไบฮัมพ์ออกมากไป

หรือตะไบพลาดไปโดนโครงสร้างกระดูกบริเวณใกล้เคียงจะส่งผลให้จมูกยุบสันดั้งหลุบลึกเข้าไปกว่าเดิมได้ ครับ)

แอดมินหวังว่าเคสนี้คงเป็นข้อมูลในการแก้ไขปัญหาฮั้มพ์ให้เพื่อนสมาชิกทุกท่านได้ทราบครับ ^^

ท่านใดสนใจสามารถขอคำแนะนะ หรือสอบถามเพิ่มเติมได้ ตามลายเซ็นครับ

ขอขอบทางเว็ปไซต์ และเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ ^^

ด้านบน ด้านล่าง