รีวิวศัลยกรรมตาสองชั้น + ร้อยไหม ยกกระชับ !! โดย นพ.พลศักดิ์ วรไกร (หมอแอ๊ปเปิ้ล)

Allbubblezll

สมาชิกโดดเด่น
สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ แอดมินจะขออนุญาติรีวิวการทำตาสองชั้น

รวมถึงการร้อยไหมเพื่อยกกระชับให้หน้าดูเรียว สำหรับสาวๆกันครับ !!

เคสที่รีวิวคนไข้ท่านนี้ เป็นสาวที่มีตาชั้นเดียวครับ ซึ้งคนไข้ท่านนี้อยากจะได้ตาสองชั้นให้ดู

เป็นมิติมาขึ้น และเพื่อแต่งหน้าได้สวยงามมากขึ้น เพิ่มความมั่นใจในการพบปะผู้คน

รวมถึงคนไข้อยากร้อยไหมเงี่ยงเพื่อยกกระชับไปพร้อมๆกันด้วยทีเดียวเลยครับ

แบบว่าจบ ทำทีเดียว พักฟื้นทีเดียว หายปุ๊ปสวยใสแน่นอนครับ ^^

โดยเคสนี้เป็นคนไข้ไม่ค่อยมีไขมันในบริเวณหนังตาจึงทำให้ไม่มีการนำไขมันออก

และชั้นตาและเปลือกตาของคนไข้มีลักษณะบาง คุณหมอจึงแค่ผ่าตัดเพื่อเสริมให้หนังตาดูมีชั้นที่สองครับ

การผ่าตัดคุณหมอเลือกใช้วิธีการกรีดแผลแบบยาว เพื่อให้เส้นชั้นตามีความสวยงามเหมาะสมกับใบหน้า

และดวงตาของคนไข้ครับ โดยเทคนิกการกรีดคุณหมอจะวิเคราะห์จากบริเวณหนังตาคนไข้ครับ

รายละเอียดความแตกต่างแผลสั้น แผลยาว สามารถหาอ่านได้ในกระทู้ก่อนหน้านี้นะครับ ^^

ทางหมอเปิ้ลได้ทำการวิเคราะห์ ออกแบบในส่วนของการทำตาสองชั้น รวมถึงการร่างแบบบริเวณแก้ม

เพื่อที่จะทำการร้อยไหมในขั้นตอนต่อมาครับ พร้อมให้คนไข้ได้ดูผลงานการออกแบบ จนคนไข้พอใจ ครับ

ในส่วนของชั้นตอนแรกคือการผ่าตัดเสริมตาสองชั้นครับ คุณหมอได้บรรจงใช้มีดในการเปิดบาดแผล

สลับกับการใช้ laser ในการผ่าตัดตามความเหมาะสม และความถนัดของคุณหมอเปิ้ลครับ

เมื่อเปิดบาดแผล ร่างลวดลายบนหนังตาแล้ว คุณหมอก็ได้ทำการเย็บเข้ารูปเพื่อสร้างหนังตาชั้นที่สอง

อย่างบรรจงสวยงาม ก่อนจะเป็นอันเสร็จสิ้นขั้นตอนแรกครับ

ขั้นตอนการผ่าตัดส่วนที่สองคือการร้อยไหมเพื่อยกกระชับใบหน้าบริเวณกระพุ้งแก้มครับ

เพื่อให้ใบหน้าคนไข้แลดูเรียวกระชับ ได้สัดส่วนครับ โดยครั้งนี้ทางคุณหมอเปิ้ลเลือกใช้

การร้อยไหมหน้าเรียว ด้วย ไหมก้างปลาเส้นใหญ่ Barbed wire ครับ จุดประสงค์

เพื่อเพิ่มพื้นที่ผิวให้เพิ่มประสิทธิภาพในการยกผิวให้ดีขึ้นอย่างชัดเจน

กระตุ้นการสร้างคอลลาเจนใต้ผิวหน้า ให้หน้าเด้งขึ้น ดีกว่าการผ่าตัดดึงหน้า

ที่ทำให้ผิวบางลง ปัจจุบันการร้อยไหมจึงเป็นที่นิยมในหนุ่มๆสาวๆ

เพราะไม่เจ็บ ไม่ต้องใช้เวลาในการพักฟื้น และใช้ระยะเวลาไม่นานในการรักษา

ไหมละลายแบบไหมเงี่ยง Barbed wire มีลักษณะเงี่ยงเดียว สองเงี่ยงทิศทาง

สวนกันตามกันหรือเงี่ยงเป็นเกลียวรอบแกนไหม เมื่อคุณหมอเปิ้ลทำการร้อยไหมนี้เข้าไปในชั้น

ไขมันที่ติดกับหนังแท้ ไหมจะเกี่ยวดึงให้ผิวหนังที่หย่อนยานตึงขึ้น

ทันทีไม่ต้องรอให้ไหมเริ่มละลายเหมือนในกรณีร้อยด้วยไหมกลมไม่มีเงี่ยงครับ

หลังจากการร้อยไหมเสร็จ ปกติจะเริ่มเห็นผลการเต่งตึงของผิวหนังหลังจากร้อยไหมทันทีครับ

ผลคงอยู่ของเส้นไหมจะมากสุดเมื่อไหมละลายหมดประมาณ 6 เดือน เป็นต้นไป

การผ่าตัดใช้เวลาไม่นานครับ คุณหมอเปิ้ลทำด้วยความรวดเร็ว เพราะออกแบบมาอย่างดี

รวมถึงมีการวางแผนขั้นตอนการผ่าตัดล่วงหน้าแล้ว และด้วยประสบการณ์ความชำนาญ

ทำให้สร้างผลงานออกมาได้อย่างสวยงาม และประทับใจคนไข้ครับ

ซึ่งคนไข้ท่านนี้ก็เป็นหนึ่งในจำนวนหลายๆเคสที่ผ่านมาที่ประทับใจในฝีมือของคุณหมอเปิ้ล

อย่างชัดเจนหลังทำทันที สายตาบ่งบอกเลยครับว่ามีความสุข แม้จะมีอาการเจ็บ หรือบวมเล็ก

น้อยหลังจากการผ่าตัดแต่นับว่าคุ้มครับ ^^ กับการได้ความสวย เสน่ห์ที่เพิ่มขึ้น

หลังจากผ่าตัดเสร็จคนรอดูอาการคนไข้ 1-2 ชม ละส่งกลับบ้านอย่างสวัสดิภาพ ^^

รูปที่แอดมินลงรีวิว อาจจะดูน่ากลัวแต่ไม่เจ็บอย่างที่คิดนะครับ มีการบ๊อคยาชาไว้หมด

คนไข้จะรู้สึกสบายๆ ไม่เครียดเลยครับ ซึ่งทางทีมงานเรากล้าโชว์ผลงานการทำสดๆร้อนๆ

ให้เพื่อนๆสมาชิกได้ทราบถึงขั้นตอน รวมถึงวิธีการทั้งหมด และหลังจากการรีวิวผ่านไป

จนคนไข้หายดีแล้ว แอดอมินจะนำรูปที่สวยเข้าที่แล้ว มารีวิวย้อนหลังใหม่เสมอครับ อุ่นใจ

และมั่นใจได้เลยครับว่า สวยแน่นอน !! ^^

แอดมินอยากแนะนำคนไข้ที่เข้ามาทำตาสองชั้นกับคุณหมอเปิ้ลว่า ควรพกแว่นกันแดดมาด้วยนะครับ

และไม่ควรขับรถเอง เพื่อพักสายตาช่วงนึงก่อนก่อนที่จะกลับไปรักษาตัวโดยการประคบเย็น

เพื่อให้แผลหายบวมเร็วขึ้น และหลังจากสามวันถึงสามารถล้างหน้าได้ปกติครับ

ก่อนที่หลัง 10 วัน แผลจะเริ่มหาย ดีขึ้น เริ่มเข้าที่ ละเป็นปกติครับ ^^

แอดมินจึงขอจบการีวิวแนะนำผ่าตัดเสริมตาสองชั้นแผลยาว รวมถึงการร้อยไหมเงี่ยงเพื่อยกกระชับ

ไว้เป็นทางเลือกหนึ่งให้เพื่อนสมาชิกนะครับ

ท่านใดสนใจสามารถสอบถามได้ตามที่อยู่ลายเซ็นนะครับ

ขอบคุณมากครับ ^^

ด้านบน ด้านล่าง