[Review] ปรับโครงหน้า ทำจมูก ฉีดไขมันหน้าผาก หน้าดูเด็กลงจริงๆนะ! EP.1

bbbgirl

สมาชิกโดดเด่น
สวัสดีค่ะ~
ฉันชื่อตุ้งๆ ได้ทำศัลยกรรมรูปหน้า 3 ส่วน + ศัลยกรรมจมูก + ฉีดไขมันที่หน้าผากที่บาโนบากิค่ะ~

ตอนนี้จะเรียบเรียงรีวิวหลังการทำให้ได้อ่านกันค่ะ~!

ก่อนศัลยกรรม - หลังศัลยกรรม 7เดือน
หากดูที่รูปหน้าจะเห็นว่าทั้งโหนกแก้ม และกราม
ดูเป็นคนหน้าทึ่มๆ เป็นปมด้อยที่สุดของฉันเลย
ฉันครุ่นคิดอยู่บ่อยครั้งว่าจะปรับขนาดใบหน้าให้เล็กลงอย่างไรดี
สิ่งที่อยากจะแก้มากที่สุดก็คือโหนกแก้มและกรามค่ะ

ยิ่งกว่านั้นจมูกที่ดูค่อนข้างเล็กเมื่อเทียบกับใบหน้าก็ยิ่งทำให้หน้าดูใหญ่ขึ้นไปอีก
ฉันได้ตัดสินใจทำศัลยกรรมปรับรูปหน้า3 ส่วน (กราม + โหนกแก้ม + คาง) + จมูก (สันจมูก + ปลายจมูก) + ฉีดไขมันที่หน้าผากค่ะ
และได้เลือกทำที่บาโนบากิ
การผ่าตัดดำเนินไปอย่างปลอดภัย และผลที่ออกมาก็ดูธรรมชาติดีค่ะ

เป็นภาพหลังจากผ่าตัดเสร็จ ออกมาจากห้องผ่าตัดค่ะ ตอนออกมาก็จะมีสายเดรนเลือดติดมาด้วย ฉันคิดว่ามันช่วยได้มากเลยค่ะ (ตอนที่ออกมาแรกๆ ไม่มีสติเลย)

พอกลับมาบ้านก็รู้สึกสบายใจขึ้นมาหน่อยค่ะ
เริ่มประคบเย็นเพราะหลังผ่าตัดหน้าบวมมาก
ฆ่าเชื้อบริเวณบาดแผล, ทายา, บ้วนปากก่อนตามที่ฟังคำแนะนำมา
กลัวว่าหากนอนมากหน้าจะบวมขึ้นก็เลยฝืนไม่นอน แล้วก็อดทนผ่านไปได้ด้วยดีค่ะ
ตอนแรกหน้าบวมมากจนรู้สึกว่านี่มันใครกันนะ
วันที่ 2-3 จะบวมมากที่สุดเลยค่ะTT

อุปกรณ์ล้างแผลก็จะเอาไว้ที่โต๊ะเครื่องแป้งแบบนี้ พอมีเวลาก็จะล้างแผลและทายาค่ะ
น้ำยาบ้วนปากก็แตกต่างจากน้ำยาบ้วนปากที่มีขายทั่วไปค่ะ
ฉันดื่มน้ำเยอะมาก!! พอผ่านไปวันสองวันมีเสมหะออกมาเป็นเลือด
แต่พอคิดว่าเดี๋ยวก็หายบวมแล้วก็มีความสุขค่ะTT
แล้ววันที่ 6 ฉันก็สระผมค่ะ
เพราะกลัวว่าจะไม่ดีต่อแผล กลัวน้ำจะเช้าไปโดนแผล
วันที่ 6 ที่สระผมฉันเลยใช้พลาสเตอร์กันน้ำปิดแผลก่อนสระผมค่ะ
พอได้อาบน้ำและสระผมก็รู้สึกมีความสุขค่ะ

ยังคงบวมอยู่ แต่อยู่เฉยๆ ที่บ้านรู้สึกอึดอัด นี่เป็นภาพที่ถ่ายก่อนออกไปบ้านเพื่อนค่ะ
ถึงจะยังบวมอยู่แต่รูปหน้าก็ดูสวยขึ้นมาก ได้ใบหน้าที่ดูสมูทมากขึ้น
คุณป้าที่อาศัยอยู่ด้วยกันที่บ้านชมว่าสวยขึ้นทุกวันเลย แล้วก็บอกว่าอยากไปทำบ้าง 555

ดูหน้าผากสิคะ.. ดูมีมิติสวยมากกก. แล้วก็มีคนบอกว่าจมูกโด่งขึ้นมากด้วยนะคะ
ดูเหมือนว่าถ้าหายบวมคงจะสวยจริงๆ
ถ้าใส่มาสก์ก็จะไม่เห็นพลาสเตอร์ ก็เลยใส่มาสก์ออกไปเดินเล่นข้างนอกค่ะ!
ช่วงนี้เวลานอน จะนอนในท่านั่งค่ะ เพราะกลัวว่าจะไปกดทับหน้าผาก
ตอนแรกๆ คัดจมูก เวลาหายใจลำบากมาก เพราะปกติเวลาฉันนอนจะใช้แค่จมูกหายใจ..
พอผ่านไปประมาณ 6 วัน ขี้มูกหลุดออกไป เวลาหายใจก็สบายขึ้นค่ะ~

ภาพนี้ถ่ายหลังจากผ่านไปได้ 1 อาทิตย์
ได้ตัดไหมที่จมูกและข้างหูออก
พี่ๆ พยาบาลใจดีทุกคนเลย TT รู้สึกดีมากๆ ค่ะ!!
ที่เห็นกำลังพันหน้าอยู่ในรูปคือที่รัดหน้าค่ะ
พอทำแบบนี้แล้วเหมือนได้เห็นหน้าตอนที่จะหายบวม สวยมากๆเลยค่ะ 5555
พอดูใบหน้าหลังจากกลับมาจากโรงพยาบาลแบบในรูปก็รู้สึกเหมือนเห็นแสงสว่าง!!
ที่รัดหน้าทำตอนกลางวัน 3 ชั่วโมง พัก 1 ชั่วโมงไปเรื่อยๆ ค่ะ
ต้องทำแบบนี้ เนื้อที่แก้มก็จะไม่หย่อนลงมาค่ะ

เห็นหน้าผากกับจมูกไหมคะ? ออกมาสวยๆ จริงๆ นะ!! ประสบความสำเร็จ...
หลังจากกลับมาจากโรงพยาบาลก็บรรจงล้างแผลในบริเวณจมูกและข้างหูที่มีไหม
ด้วยไฮโดรเจน เปอร์ออกไซด์ แล้วก็ทายาค่ะ!
คุณหมอผ่าตัดให้ดีมากจริงๆ ค่ะ~

ภาพนี้เป็นวันที่10 หลังทำศัลยกรรมค่ะ!
หน้าหายบวมไปเยอะเลยใช่ไหมคะ?
ตอนกลางคืนออกไปเดินเล่นกับเพื่อน แล้วก็ไปเดินเล่นกับคุณแม่ต่อ
ฉันชอบการออกกำลังเบาๆ เลยได้ออกกำลังกายเยอะเลย!

ฉันพยายามอย่างมาก เพราะอยากให้หายบวมไวๆ!
พวกของกินก็ต้องกินพวกอาหารเบาๆ
ก็เลยกินแต่พวกเต้าหู้, ไข่, แล้วก็พวกก๋วยเตี๋ยวค่ะ!!
ลำบากเวลาที่อ้าปาก แต่ว่าเพื่อที่จะมีชีวิตอยู่ต่อไปก็ต้องอดทน…TT
ฉันดื่มน้ำเยอะ แล้วก็ไม่ว่าตอนเช้าหลังตื่นตอนหรือตอนกลางคืนก่อนเข้านอน
ก็จะประคบเย็น! เพราะช่วงเช้ากับตอนกลางคืนใบหน้าจะมีอุณหภูมิที่สูงขึ้นค่ะ
ส่วนตอนกลางวันจะประคบร้อนค่ะ

ตอนนี้ถ้ามองจากด้านข้างแก้มก็ยังดูบวมๆ อยู่ แต่ก็ลดลงมากจากตอนเลยใช่ไหมล่ะคะ!!
เพิ่งจะสัปดาห์ที่ 2 แต่ก็หายบวมไปเยอะจริงๆ! ในหนึ่งวันฉันดื่มน้ำเยอะมากๆ
แต่พอดื่มน้ำเยอะๆ ก็รู้สึกว่าช่วยให้หายบวมได้เร็วขึ้น
เวลาเดินไปเข้าห้องน้ำก็ถือเป็นการออกกำลังกายไปในตัวด้วย~ นอกจากนี้ก็กินโจ๊กฟักทองไปเยอะมากด้วยค่ะ
โจ๊กฟักทองจะกินตอนเย็นแล้วนอน หรือไม่ก็กินสาหร่าย หรือพวกสารหร่ายทะเล เช่น สาหร่ายทาซีมาเยอะๆ
พวกสาหร่ายทะเลและซุปสาหร่ายก็ช่วยลดบวมได้ด้วยค่ะ~

ภาพนี้วันที่13 ค่ะ
เหมือนว่าตรงจมูกและคางจะหายบวมไปเยอะเลย!
ใกล้วันที่จะต้องไปทำงานแล้ว ก็รู้สึกใจหาย เครียดอยู่คนเดียว
แต่ถึงอย่างนั้นจมูกก็ดูเหมือนว่าจะเข้ารูปดูเป็นธรรมชาติแล้วค่ะ!!
ไม่รู้เพราะว่าตรงปากยังบวมอยู่ จมูกก็เลยยังดูไม่โด่งขึ้นมามากเท่าไหร่

ภาพนี้เป็นวันที่15 แล้วค่ะ ดูสวยขึ้นจริงๆ ใช่ไหมล่ะ
ก่อนที่จะทำศัลยกรรมไม่ว่าจะโหนกแก้ม หรือกรามก็ดูยื่นออกมา
ตอนนี้ดูเรียบสวยไม่มีข้อบกพร่องเลย~
เพื่อนๆ ก็บอกว่าถ้าหายบวมจะสวยมากๆ เลยค่ะ
มีแต่คนบอกว่าอยากทำบ้าง
ฉันกลัวว่าเวลาถอดเสื้อจะไปกระแทกจมูกกับหน้าผาก เลยไม่ได้ออกไปไหน
เลยไม่ได้เปลี่ยนเสื้อผ้า..ดูระมัดระวังมากๆ เลยใช่ไหมคะ 5555
ก็ได้แต่รอให้หายไวๆ ค่ะ

ผ่านไปแค่ 2อาทิตย์ ยังดูมีเค้าโครงสวยขนาดนี้ ในEPหน้า เรามาอัพเดทผลหลังศัลยกรรมกันต่อนะคะ
อย่าลืมติดตามน๊า :h:

ด้านบน ด้านล่าง