รีวิวทำหน้า V-line + เหลาฮัมพ์ ที่เกาหลีค่ะ

ellely95

สมาชิกโดดเด่น
สวัสดีค่า
วันนี้แอลจะมารีวิวว่าทำอะไรที่บาโนบากิมาบ้างนะคะ

แอลทำหน้า V-Line กับเหลาฮัมพ์ค่ะ
แอลเคยเสริมซิลิโคนมาก่อนค่ะคุณหมอเลยต้องเอาซิลิโคนอันเก่าออกก่อน
เเล้วค่อยเอากระดูกตัวเองมาเสริมให้ค่ะ

ส่วนจมูก แอลเเค่เหลาฮัมพ์ตรงจมูกออกไปเพราะว่าจมูกโด่งอยู่เเล้วค่ะ

หลังจากที่ผ่าตัดก็ออกมาเป็นแบบนี้ค่ะ

หลังจากตื่นมาคือห้ามทานน้ำ 3ชั่วโมง ตอนนั้นมีอาการแสบคอ
และง่วงมาก แต่ก็พอทนได้ค่ะจะรู้สึกปวดหน้าเล็กหน้าและหายใจลำบาก
ต้องหายใจทางปากแต่โดยรวมคือสบายมาก

สามชั่วโมงผ่านไป ก็ทานน้ำ แล้วก็อาหาร(นมถั่วเหลือง) แหะๆ
หลังจากผ่า แอลหลับๆตื่นๆตลอด
เพราะทานน้ำกับนมเยอะมากต้องลุกไปเข้าห้องน้ำบ่อยๆ

ตอนแรกแอลนึกว่าจะทำอะไรไม่ได้แต่เอาเข้าจริงๆ เดินไปไหนมาไหนเองสบายมาก

พอตื่นมาพยาบาลเอาลำลีแปะจมูกกับลำลีในจมูกออกได้แย้ววววเย้~
รู้สึกโล่งมากกกกตอนพยาบาลเข้ามาเช็ดน้องจมูก หายใจโล่งเลย
แต่โล่งอยู่แค่ชั่วโมงเดียว ฮือหลังจากนั้นมีน้ำมูกมีเลือดจากแผลด้านใน
ออกมาจนหายใจลำบากตามเดิมแต่พยาบาลบอกว่าปกติคะ
จะเป็นงี้สองสามวันเดี๋ยวก็หาย ~

หลังจากนี้มียามาให้ล้างจมูกค่ะ
ส่วนหน้าจะต้องใช้ตัวประคบรัดตลอดเพื่อให้หายบวมไวๆ​

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:

ellely95

ก่อนไปดูรูปวันที่ 2 หลังศัลยกรรม แอลอยากย้อนไปก่อนว่าทำไมถึงตัดสินใจทำค่ะ

คือเวลาดูในรูปอาจจะเห็นไม่ชัด จมูกของแอลมันงุ้มลงเหมือนเเม่มดค่ะ จริงๆจมูกก็สูงอยู่เเล้วนะคะ
คนอื่นอาจจะไม่ทำอีก เเต่อย่างแอลก็อยากจะให้มันสวยทุกมุมค่ะ เวลาทำงานหรือถ่ายรูป
แอลไม่ค่อยสบายใจที่ต้องระเเวงหน้าตัวเองค่ะ แล้วแอลถ่ายรูปได้เเค่มุมซ้ายอย่างเดียว หน้าด้านขวาถ่ายเล้วดูเหมือนผู้ชายค่ะ เวลาถ่ายรุปมาแอลก็ต้องโฟโต้ชอปบ่อยๆ เวลาออกไปคนข้างนอกถ้าเห็นเราไม่ตรงกับรูปแอลก็อายค่ะ เลยตัดสินใจทำค่ะเพื่อความสบายใจของตัวเอง

นี่ล่ะเหตุผล งั้นไปดูวันที่ 2 หลังผ่าตัดกันค่ะ

รู้สึกปวดๆด้านในปากช่วงเช้า พอตื่นมาบ้วนปากกินนมกับยาละนอนต่อก็ดีขึ้น
ตอนนี้จมูกซ้ายหายใจสะดวกขึ้นแย้วค่า

วันนี้แอลทานไอติมตอนกลางวันเป็นอาหารเที่ยง (จากพี่บอมพี่เกอ)
ส่วนไอติมตรงที่มันเป็นแข็งๆ แอลตักออกเพราะกลัวจะไปติดตามแผล
ลำบากหน่อยแต่ไม่เป็นไร ฮือ อยากกินของอร่อย 55555

วันนี้รู้สึกว่าปากอ้ากว้างมากไม่ค่อยได้ รู้สึกบวมช่วงปากมากขึ้นนิดนึง
ต้องค่อยๆ ตักกินทีละหน่อย

ellely95

ผ่านไป 3 วัน ในที่สุดก็เป็นวันที่สระผมได้!!

อันนี้แอลรู้สึกว่าทำอะไรเองได้เลยไม่ได้ไปทำร้าน
ตอนสระแอลก็พยายามไม่ให้น้ำโดนหน้า ไม่ค่อยยากมากเท่าไหร่ค่ะ สบายมาก~

วันนี้รู้สึกเหมือนกำลังจะหายป่วย ปากหายบวมแล้ว
เหลือตึงแค่ช่วงปากล่าง(ตรงแถวคาง) คางที่บวมๆ วันนี้หายบวมเกือบครึ่งจากเมื่อวาน
ส่วนกลางหน้าที่บวมก็ลดไปจะหมดแล้ววว

แอลเลยตัดสินใจออกมาเดินเล่น เดินซื้อของกิน
วันนี้เมนูของแอลที่กินพอได้แล้วจะมีนมกล่อง โจ๊กถั่วแดง และโจ๊กฝักทอง
แต่ถั่วแดงยังเคี้ยวมากไม่ได้ ใช้ลิ้นบดแทนแล้วมันลำบากก็เลยเขี่ยๆ ทิ้ง​

ellely95

วันที่ 4 หลังผ่า หน้ายุบไปเยอะเลย

เพราะเดินเดินเดิน ปีนขึ้นลงบันไดที่ห้อง (ไม่รู้เกี่ยวเปล่า)
แต่แอลก็นอนเยอะนะคะ แล้วประคบหน้าตลอดเลย

วันนี้รู้สึกไม่เจ็บแผลด้านในปากแล้วค่ะ แต่ยังคงตึงช่วงคางเหมือนเดิม
พอขยับปากพูดได้บ้างแล้วแต่หัวเราะไม่ได้ 55 จะขำทีทรมานสุด งื้อ

ช่วงนี้อาหารที่กินก็จะเป็นโจ๊กฟักทอง นม ลองพยายามดื้อจะเคี้ยวพวกปูอัดแล้ว
แต่มันติดแผล เคี้ยวลำบากเลยล้มเลิกค่ะ น่าจะต้องเป็นอาทิตย์หน้า

จมูกก็ไม่เจ็บเลยไม่ค่อยมีเลือดซึมแล้วด้วย
หายใจโล่งมากๆตอนนี้ เพราะก่อนหน้าแอลล้างจมูกทั้งวัน
เพราะเปนคนน้ำมูกเยอะ ตอนนี้หายใจสบายมาก ไม่เจ็บไม่ปวดจมูกแล้วด้วย

หายไวมากเลย งื้อ ตอนแรกแอลนึกว่าจะต้องรอนานกว่านี้ >_<​

ellely95

วันที่ 5 หลังผ่าตัด

วันนี้มาเอาเฝือกจมูกออกแล้วพร้อมกับหน้าบวมๆ ก็เริ่มลดลงไป

ใกล้จะได้เห็นวีไลน์ของตัวเองละตื่นเต้นมากค่าา

จมูกตอนแกะเฝือกออกก็มีตึงบ้าง เวลาเช็ดทำความสะอาดข้างจมูกคือ

กลัวเพราะตึงมากจิงๆ แต่มันไม่ได้เจ็บอะไรเลยนะคะ 55555 แค่ตึงอย่างเดียว

คางกับแก้มวันนี้ดีขึ้นมากๆ ไม่ตึงมากเท่าวันก่อนๆ

แผลไม่เจ็บเเล้วแอลทนไม่ไหวอยากแปรงฟันก็เลยแปรงเบาๆ

และวันนี้ก็เคี้ยวข้าวได้แล้ว แต่กับข้าวก็คือของเหลวๆ

เคี้ยวง่าย เช่นแกงกระหรี่ จาจัง ซอสผสมข้าวกินเอา

มารีวิวแต่เมนูอาหารเนอะ แหะๆ

แต่กินเสร็จแอลก็พยายามล้างเอาเศษอาหารออก ล้างข้างในปากให้นานแล้ว

ก็เอาคัตตอนบัตมาทำความสะอาดข้างในปากเพิ่มด้วยเพราะทานอาหารแบบนี้

หน้าบวมน้อยลงเรื่อยๆ อาจจะเพราะเดินเยอะกับประคบเย็นตลอดเวลา

คือเปลี่ยนที่ประคบทุก 30นาทีหลังจากหายเย็น แล้วก็กินแบบชนิด

วันละพันกว่าแคลเหมือนคนปกติ

ปล.จมูกทำได้ 7วันแล้ว ไม่เจ็บ หายไว รอยช้ำหายไปไวมากเด้อ

เหลือแค่ตรงรอบตาที่ยังมีรอยช้ำเอง

ellely95

1 อาทิตย์ผ่านไป

วันนี้เป็นวันที่ได้แต่งหน้าเต็มที่แบบตามใจฉันเลย รู้สึกเฮ้ย...ครึ่งหน้าแรกฉันสวยมากเด้อ

ส่วนด้านล่างก็รอให้หน้าค่อยๆยุบ แอลก็เลยประคบเย็นคลอดเวลา

ยังมีตึงหน้าและเจ็บที่แผลเพราะดื้อไปทานอาหารเผ็ดเข้า ก็เลยเจ็บแผล

แต่พอบ้วนปากหลายๆรอบก็หายค่ะ

เริ่มเห็นเค้าโครงตัวเองล่ะ ชอบจัง ส่งให้เพื่อนทุกคนบอกว่าหน้าแกสวยขึ้น

เยอะมาก เป๊ะมาก ถ้าหน้ายุบลงต้องปังมากแน่ๆ ฮี่ๆ ปลื้มใจ

ellely95

วันที่ 8 วันนี้ไปทำลดบวมค่ะ

หลังจากที่ไปทำหน้าที่รพ.บาโนบากิ จะเป็นการนวดทำ

ความสะอาดหน้าและขจัดสิ่งสกปรก แล้วก็อบออกซิเจนเพื่อลดบวม

ฉายแสงลดความช้ำ หน้า พอทำเสร็จแล้วหน้าบวมน้อยลงชัดมาก

รอยช้ำเขียวๆ ลดลงไปเกือบหมดแล้วค่า

แล้วก็ตอนนี้ที่คางไม่ค่อยตึงมากเท่าวันแรกๆ แล้วที่บ่นว่าหน้าตึงตลอด

ตอนนี้สามารถอ้าปากขยับปากได้สบายกว่าก่อน

ส่วนการเคี้ยวทานอาหารยังเมื่อยอยู่ และก็ยังกินอะไรแข็งๆมากไม่ค่อยได้เลยค่ะ

แต่แอลก็ยังคงฝืน 55 ส่วนจมูกคือเหมือนคนปกติไปแล้วไม่รู้สึกเจ็บเลย

10 วันเเล้ว

วันนี้เคี้ยวข้าวได้แล้วแบบไม่เมื่อย แต่เวลาอ้าปากก็ง้างได้แบบนิดเดียว

แอลจะมารีวิวเรื่องกินหรือศัลย์กันแน่นะ 555

วันนี้วันตัดไหมจมูกด้วย แอบเจ็บ น้ำตาไหลพรากตอนตัดตรงปลายจมูก

แต่ถามว่ามันเจ็บมากไหมตอนตัดก็เจ็บแบบจี้ดๆ (เจ็บตอนไหนไม่เจ็บมาเจ็บตอนตัดไหม55)

แต่เน้นย้ำว่าแต่ตรงปลายๆ จมูกค่ะ

ส่วนหน้าหายตึงแล้ว70% ปากอ้าได้ 40% เหมือนอ้ายกขึ้นได้

แต่อ้าให้กว้างจากมุมปากไม่ได้ ความปวดที่กรามหรือบริเวณที่บวมให้ 20%

บวมช้ำปวดหายไปจะหมดแล้ว เพราะประคบเย็นจริงๆค่ะ ช่วยได้เยอะมาก

ปกติแตะแก้มจะแบบโอ้ย ปวดๆๆ ตอนนี้ไม่เท่าไหร่เเล้วค่ะ จิ้มลงไปก็ปวดนิดเดียว

แต่ในปากเวลากินอะไรรสจัดหน่อยก็จะรู้สึกปวดๆที่แผล ด้วยความดื้อก็จะกินต่อไปเพราะ

เรา...หิว!นั่นเอง แหะๆ

แนะนำถ้าใครทำอย่าเอาเป็นตัวอย่าง 55 แนะนำสองอาทิตย์แรกควรกินโจ๊กไป

แต่แอลอดทนไม่ได้ ชอบกินข้าวอะ เลยพยายามยัดเข้าไปตั้งแต่ห้าวันแรก

เลยเจ็บแผลในปากฮือๆๆ แต่โดยรวมพอล้างทำความสะอาดปากหลังกินก็หายเจ็บไปเองค่ะ

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:

ellely95

มาต่อวันที่ 11 กับ 12 กันค่า >_<

ตึงแค่ช่วงแก้มตรงแถวกรามถึงจะผ่านมา 11 วันเเล้ว

ส่วนแผลด้านในปากตรงคางก็ตึงนิดนึง แต่ไม่เจ็บแล้ว มีปวมส่วนแก้มที่ตึงนิดเดียว

แต่ยังบวมอยู่ ตอนนี้ประคบเย็นทั้งวันเลยจะได้ยุบไวๆ

อ้าปากได้กว้างขึ้นนิดนึงแต่ก็ยังกินอะไรยากอยู่ดีฮะ

กินได้คือต้องตัดคำเล็กมากกกกกกก เน้นว่ามาก 55

คิดว่ากินของเหลวไปก่อนน่าจะสะบายกว่า

เข้าสู่วันที่ 12 เเล้ว...ยุบลงไปมากกกกกกกกก เกือบจะปกติเเล้วค่ะ

ถ้าไม่สังเกตตรงเหนียง คิคิ

กินได้ปกติเลยตอนนี้ เว้นอ้าปากกว้างๆ แบบจะยัดข้าวยัดอะไรคำโตๆ ทำไม่ได้

แต่ว่ากินได้หมดทุกอย่าง และน้ำหนักที่ลงไป 4กิโลนั้น

อาจจะกลับขึ้นมาทันตาเห็นด้วยความที่แอลกินได้ เคี้ยวได้ ไม่ปวด ไม่เมื่อย

และก็ไม่ค่อยตึงแผลมากเท่าไหร่แล้ว เลยกินได้ตั้งแต่ข้าว

รามยอน พิซซ่า ฮือ 555เศร้า แอบอยากหายช้าๆ จังคะ

ไม่เป็นไรมากแล้ว เจ็บปวดตึงหายเกือบหมดเลยค่า

รู้สึกประหลาดมากผ่าตัดใหญ่แต่สองอาทิตย์หายเร็วมาก อิอิ

ไว้มาติดตามกันต่อนะคะ จะมาอัพเดทเรื่อยๆเลยค่า ^^

ellely95

วันที่ 14
ครบรอบ 2 อาทิตย์แล้วค่ะ

วันนี้กินขนมปัง อ้าปากงับได้ (สรุปคือรีวิวศัลยกรรมจริงๆใช่มั้ยนะ)
แอลเชื่อว่าการกินเป็นส่วนหนึ่งของการหายไวค่ะ
เข้าเรื่องก่อนเลย
วันนี้หน้าไม่ปวดเลย แค่รู้สึกว่าหน้ามันบวมอูมอย่างเดียว
เอาจริงๆหน้าที่บวมตอนนี้เหมือนตอนตัวเองหนัก 58 อ่ะ
แบบมีแก้มมีเหนียงไรงี้ ไม่เหมือนคนทำหน้ามาละบวม (ถ้าไม่ยิ้ม)
แต่ตึงแผลที่เย็บเหมือนเดิมเด้อ ยิ้มกว้างยังไม่ได้ อ้าปากกว้างมากไม่ได้
เคี้ยวข้าวงี้ได้ เว้นพวกแครอทนะคะ มันแข็งเกินไป
พรุ่งนี้จะได้ตัดไหมแล้ว เย้ๆๆ ดีใจ

วันที่ 15

หายตึงในปาก อ้าปากได้มากกว่าเดิมเกือบปกติแล้ว
และเริ่มหายบวม บวกแต่งหน้า ไม่ต้องใส่แมสออกไปข้างนอกได้แล้วค่ะ

เมื่อวานตัดไหม เจ็บปาก เเถมมีเลือดไหลอีก แต่ตอนนี้หยุดไหลแล้วนะ
เมื่อวานกลับบ้านมาก็บ้วนปากกับยาอันเดิมเลยตลอด
คิดว่าถ้าหายตึงเมื่อไหร่ก็เลิกบ้วน ส่วนกรามไม่ปวดไม่เจ็บแล้วค่ะ
แต่ยังบวมอยู่นิดนึง

จมูกยังรู้สึกว่าไปจับแรงๆไม่ได้ แต่เมื่อวานกดสิวเสี้ยนที่จมูกไปแอบแรง แต่ก็ไม่เป็นไรค่ะ
แอลก็แอบกลัวจมูกมันจะยุบพังเลยไม่ค่อยล้างไม่แต่งหน้าตรงนั้น
แต่มาคิดอีกที นั่นกระดูกนะมันจะหักง่ายขนานนั้นเลยเหรอ
วันนี้เลยล้างทำความสะอาดจมูกทั้งด้านนอกด้านใน
แผลที่ปลายจมูกยังดูแข็งๆ อูมๆ นิดนึง แอลเลยทายาที่หมอให้มาเรื่อยๆ
เป็นยังไงต่อไปจะมาบอกนะคะ

ellely95

หนึ่งเดือนผ่านไป

หน้าตอนนี้เริ่มยุบลงไปมากเลยๆค่า

แผลในปากหายบวมแล้วด้วยค่ะ อ้าปากได้กว้างมากขึ้นมากกินข้าวเคี้ยวเนื้อได้แล้ว

แต่ของแข็งมากยังไม่ไหว เพราะเมื่อยค่ะ

ตอนนี้ต้องพยายามฝึกอ้าปากตลอดเวลาเพราะเวลาเคี้ยวข้าว

จะตึงบ้าง เมื่อยบ้าง

ตรงที่บวมๆแข็งๆ ตอนนี้ก็ไม่ค่อยแข็งตึงแล้ว (ส่วนกรามนะคะ)

ตอนนี้ก็คือจะเน้นออกกำลังเดินเร็ว นอนพักให้พอ

แล้วก็กินข้าวให้ครบสามมื้อจะได้หายบวมไวๆค่ะ

= = = = = = = = = = = = = = = = =

40 วันผ่านไปเเล้ว

หน้าเริ่มจะยุบเป็นปกติแล้ว ชอบจัง ต่อให้บวม คนก็ไม่ค่อยจะสังเกตุเห็นเเล้วค่ะ

ตอนนี้คือออกไปซ่าได้แล้ว เว้นแค่งดเหล้ากับบุหรี่ต่ออีกสักพัก หุหุ

ตอนนี้เหลือต้องฝึกอ้าปากทุกวัน ยังรู้สึกปวดบ้าง ตอนอ้าสูงเกินไป

แต่ก็ทนคะจะได้กินข้าวคำโตๆ ได้แบบเดิม >.<

= = = = = = = = = = = = = = = = =

อัพเดตวันที่ 45 หลังผ่า

หน้าหายบวมแล้วอ้าปากยิ้มได้ แต่ยังกินอะไรเคี้ยวเยอะๆ ไม่ได้

ปวดกราม ฮือ แต่ก็กินเนื้อย่างมาแล้วนะ ก็ไม่เปนอะไร อิอิ

ตอนนี้ตรงที่บวมนิดๆ แอลก็เอาเครื่องสำอางเฉดดิ้งเยอะๆ ก็เนียนค่ะ

จะเข้าอาทิตย์ที่สี่คือกลายเปนจะหายปกติไปแล้ว ดีใจตรงที่ไปเที่ยวล่าสุด

เป็นขวัญใจคุณลุงคุณป้าหลายๆคนในร้านอาหารตอนไปเที่ยว

เค้าบอกหน้าสวยมากเลย ก็ได้น้ำมะม่วงปั่นมากินฟรีเฉย

เอาเป็นว่าคือเริ่มเข้าที่แล้วคือสวย ยุบไวมาก

ใช้ชีวิตเป็นปกติได้ไวมากเช่นเรื่องกิน ยิ้มหัวเราะอ้าปาก

ชอบมากๆ เลยกับหน้าใหม่ตัวเอง

50วันเเล้ว พยายามง้างปากจนปวดด้วยความดื้อนั้น 555

แต่ก็อ้าปากกว้างๆพอได้แล้ว แต่นานๆมากไม่ได้นะคะ

มันจะปวดเจ็บตรงกรามมาก เลยไม่ทำเเล้วค่ะ

แต่เคี้ยวเนื้อได้หมด ของแข็งก็พอกัดได้บ้าง เช่น พวกขนมปังอบกรอบ

แก้มดูย้อยๆกว่าเดิมยังไม่ไงไม่รู้ค่ะ ช่วงนี้แอลกินเยอะ เเถมไม่ออกกำลังกายอีก แง

พรุ่งนี้จะไดเอทอล้ว จะได้ยุบไวกว่าเดิม

ส่วนแผลในปากหายดีแล้ว เหงือกความรู้สึกเริ่มกลับมาบ้างแล้วค่ะ

ส่วนจมูกไม่กล้าไปแตะหรือจับแรงๆ แต่สองวันก่อนหน้าไปชนกับอกแฟน

แต่ก็ไม่เป็นอะไรนะคะ เวลาแต่งหน้าแรงๆก็ไม่รู้สึกตึงๆแข็งๆแล้วค่ะ

ชอบ แต่ถ้าหายบวมแล้ว แอลว่าหน้าเล็กสไตล์เกาหลีแบบที่แอลชอบแน่ๆเลย

ellely95

สรุปรวบยอดผลการทำศัลยกรรม V-Line (กราม+คาง) และเหลาฮัมพ์จมูกของแอลนะคะ
ตั้งแต่ก่อนทำจนหลังทำแล้ว9เดือนค่า

ด้านบน ด้านล่าง